Thảo luận về cách chọn cây ù và các ngón nghề

Thảo luận trong 'Góc lưu niệm - Giải trí' bắt đầu bởi khuongtunha, 29/11/11.

1. chipchip

chipchip VITCON

=)) Gặp nhà chiết chắn lại khóc ròng <:-P

Chắncạ lôđề bóngđá thích điều này.
  2. _Thu Hương_

_Thu Hương_ Thổ địa

úi cao thủ :D

3. khuongtunha

khuongtunha Nghề chơi cũng lắm công phu!

Ngón nghề có nghĩa là kỹ năng để đạt được mục tiêu đặt ra.
    Nếu mục tiêu là tăng số bảo trong tài khoản thì giờ đây có thể bổ xung một phương thức bắn một mũi tên trúng 2 đích.
    Bí quyết là thế này:
    vào nick của mình bơm hết bảo sang nick khác (cũng của mình) phải nhanh và ở IP khác. sau đó kêu oan trên diễn đàn nhờ các mod khôi phục lại nick và số tiền trong tài khoản. lời lẽ phải nhẹ nhàng, xúc động đi vào lòng người, avatar phải đẹp và có bản coppy log đi kèm. :))
    Tuy là hạ sách nhưng nếu thành công thì cũng sướng được dài dài.=))

_Thu Hương_ thích điều này.
  4. Chắncạ

Chắncạ Chánh tổng

Tôi làm rồi ( máy để bàn + samsung galaxy tab sim điện thoại chứ k phải wifi nhé) nhưng không kêu đâu, mod mà phát hiện ra lại khóa hết cả thì nhịn chơi =)) . Cái gì cũng có 2 mặt của nó bạn à :-q

_Thu Hương_ thích điều này.
  5. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Mod thì chả khóa 2 nick chỉ khóa nick hack thôi,
    Các bác cứ việc bơm sang nick khác rồi kêu bị hack nhé,Em trả lời vấn đề này rồi.
    Công An có thể băt trộm,nhưng tài sản có thể thu hồi được hay không thì phải tùy vào tình hình thực tế(như ngoài đời nhé các bác).Nếu tài sản bị kẻ trộm tiêu hủy đi rồi thì chỉ có thể băt giam kẻ trộm thôi.Các bac lấy lại được bảo chỉ khi kẻ trộm còn khả năng chi chả nhé!>:D<
    Kẻ trộm hết khả năng chi trả chả nhẽ các bác bắt đền công an:-O.

Châu Chấu Hoa Mai, pdhien123_Thu Hương_ thích điều này.
  6. khuongtunha

Chắn Bí Ngũ.

Mời ae nhào dô thảo luận về cách chọn cây ù trong lối chơi chắn 5 người.
    Mọi nguyên lý đều bị đảo lộn:))

Các bạn thân mến,
    Cũng như tổ tôm, chơi chắn bí ngũ mình hoàn toàn tìm hiểu thông qua sách vở, mình giới thiệu lối chơi chắn bí ngũ ở đây với mong muốn khi có thông tin đầy đủ thì mọi người có thể cùng chơi và cùng thảo luận. rất mong được các cao thủ cùng thảo luận và chỉ giáo, có gì chưa chuẩn mong các bạn chỉnh sửa giúp nhé.>:D<

Li đánh bí ngũ khá ph biến, bi nó cũng dùng 120 cây bài T Tôm nhưng lut l có đơn gin hơn.
    Tuy có thêm 20 quân yêu nhưng cả bộ 120 cây được phân thành 27 loại quân bài chia ra làm 3 hàng như sau:
    Hàng Văn:
    Nhất Văn, Nhị Văn, Tam Văn, Tứ Văn, Ngũ Văn, Lục Văn, Thất Văn, Bát Văn, Cửu Văn.
    Untitled1.
    Hàng vạn:

Nhất Vạn, Nhị Vạn, Tam Vạn, Tứ Vạn, Ngũ Vạn, Lục Vạn, Thất Vạn, Bát Vạn, Cửu Vạn
    Untitled2.
    Hàng sách:
    Nhất Sách, Nhị Sách, Tam Sách, Tứ Sách, Ngũ Sách, Lục Sách, Thất Sách, Bát Sách, Cửu Sách
    Untitled3.

- Tất cả những cây nhất (Văn, Vạn, Sách) cùng với các cây Chi Chi, Thang Thang và Ông Cụ (đều có 4 cây) còn được gọi là những cây “Yêu”.
    -Ngoài ra còn có 3 loại quân bài đặc biết gọi là yêu đó là:
    + Thang thang: có hình vẽ người đàn bà cho con bú
    + Ông cụ : có hình người già chống gậy
    + Chi chi: có hình người cầm 2 quả chùy.
    Untitled4.
    - Tất cả mỗi loại cây trên đều có 4 cây giống nhau. Như thế, một bộ bài có 24 con Yêu, trong đó Yêu đỏ gồm: Chi Chi, Thang Thang, Ông Cụ và Yêu đen gồm: Nhất Văn, Nhất Vạn, Nhất Sách. Ngoài Yêu đỏ, bài Tổ Tôm còn có 4 cây đỏ khác là Cửu Vạn, Bát Vạn, Cửu Sách, Bát Sách, còn lại là đen cả.
    - Những cây Yêu như Ông Cụ, Thang Thang, Chi Chi được xem như tương đương với các cây Nhất.

- Cách chơi:

Chia bài bốc cái và cách ăn đánh tương tự như bí tứ.
    Bài chia làm 6 phn, 5 người chơi và mi phn ch có 19 cây, còn li tt c dn vào nc.
    Cho cái: ly 1 cây bài trong nc ném vào bt kỳ bài nào ca người chơi và lt lên, ri đếm ngược kim đng h, dng bài nào thì người đó có cái, các nhà bt đu ăn
    - Đánh bí ngũ có các quy đnh sau:
    + Làm sao cho đ 6 Chn và 4 Cthì s Ù.
    + Có quyn đánh c Yêu.
    + Hàng Yêu chỉ được ăn chứ không được chờ ù và có thể ăn lẫn với nhau thành cạ được. (ví dụ cước kính cụ, ở đây cây ông cụ ghép với một cây nhất văn, vạn, sách thành một cạ)
    + Ch Ù vi cây nc bc ra, nhưng khác bí tứ là duy nht được Ù khi mt ai đó đánh ra vào đúng cây thiếu mà mình đang ch, nói cách khác là có thể ù cây chính chữ đang chờ mà làng đánh ra. (ở đây gần giống với chíu trong đánh bí tứ)
    + Khi bài đã tròn và đủ chắn còn qùe 1 cây yêu mình có thể ăn cạ cây yêu này rồi triết chắn hoặc đánh đi 1 cây không phải cây yêu để đợi ù thì không phạm lỗi ăn cạ chuyển chờ. Thực chất bài què yêu không phải là bài chờ. tương tự như bài 6 chắn què chi vói quy định chi ù hẹp trong bí tứ vậy.

mod09 thích điều này.
  7. khuongtunha

- Các điều cấm khi chơi bí ngũ:
    + Cấm ăn cạ đánh cạ.
    + Cấm ăn cạ đổi chờ.
    + Cấm ăn chọn cạ
    + Trên tay có 2 cây Cửu Vạn, 2 cây Chi Chi nhưng nếu nhà trên đánh xuống cây Bát Sách mà mình đang chờ Bát Văn thì không thể ăn được để chắc có Lèo mà lại xé cạ khác đánh đi và lại chờ cây đó (ăn cạ đổi chờ). Tất c các trường hp trên làng s bt li, và lúc đó phi đn đim bng đim mình xướng trong bài.
    + Tương tự như chíu ở lối chơi bí tứ, Khi bài có 3 cây ging ht nhau, thí d: 3 cây Tam Vn, hay 3 cây Nh Văn vn đ trên tay, gp cây bài y đó ai đánh ra hoc bc nc ra có thĂn” ly nó v xếp chung 4 con như chíu ở bí tứ và được coi như 2 Chn. Khi “Ăn” xong phi đánh cây ra tr vào khe va mi b“ăn”. Nếu không “Ăn” có th ly mt cây ra xếp vi mt bài khác cùng s nhưng khác hàng gọi là 1 cạ, khi y ch còn được 1 Chn.
    Đánh Bí Ngũ có các cước sc như đánh bí tứ, có khác các cước sau: Thp Hng, Kính Cụ, Ù cạ, Kính tứ cố.

Kính tứ cố: Là cước ù khi bài chỉ có 4 cây ông cụ. tương tự như kính tứ chi trong bí tứ
    Ù Cạ: Đây là cước ù rất đặc biệt của bí ngũ.Ù Cạ là khi ù bài không có chắn nào nhưng đủ 10 cạ.
    Thập hồng: Là bài có 10 cây đỏ tương tự như bài tám đỏ trong lối chơi bí tứ,
    Kính cụ: Là bài chỉ duy nhất cây ông cụ mầu đỏ còn lại toàn cây đen hết nhưng không có cước kính tứ chi như trong bí tứ.
    Điều khác bí tứ là chỉ cần trong bài có đủ các cây bài tạo nên Tôm hay Lèo là được hô Tôm hoặc Lèo, mặc dù chúng lại có thể ăn ở các chỗ khác nhau.
    - Khi mi có 5 Chn, cây bài lên vào đúng cây bài l ca mình đ to thành 6 Chn, ngoài ra có đ 4 C ri, được gi là Bch Th.
    - Nếu Ù do cây bc ra ca ca mình gi là Chì, cũng được tính thêm đim (người Ù phi hô).
    - H thng đim ca bí ngũ cũng na ná như bí tứ.
    - Chơi đánh Chn, các ca trên thường thường đánh “Đì” (đánh rn) ca dưới rt mnh, đ hn chế tm Ù ca h.

pdhien, mod09_Thu Hương_ thích điều này.
  8. _Thu Hương_

_Thu Hương_ Thổ địa

nghe có vẻ funny nhưng chưa nắm rõ luật chơi :D
    hôm nào anh em mình off bác gia sư em một buổi nhé :"> :))

9. Mod09

Bác Khương tìm hiểu các món chơi ...đúng là nghề chơi cũng lắm công phu.Mới hôm nào mò mẫm tìm hiểu về tổ tôm và bí ngũ thế mà bây giớ đã nắm khá vững cách chơi !Các điều luật bác đưa ra ở trên là khá chuẩn rồi.
    Em xin bổ xung bác 1 chút cho ACE dễ hiểu hơn
    Thực ra thì nhưng ai biết đánh chắn rồi em nghĩ là chỉ cần 1 phút là biết chơi bí ngũ.
    Chơi bí ngũ cách chơi và các luật của nó giống hệt như đánh chắn.
    Khác biệt là chơi bí ngũ dùng cả quân yêu,vì thế chơi bí ngũ 5 người là hay nhất,giống như đánh chắn đánh 4 người là chuẩn nhất.
    Có 1 số khác biệt của bí ngũ :
    -Tất cả các quân yêu đều là cạ với nhau và tất nhiên là 2 quân yêu giống nhau là 1 chắn . Mình không thể lấy 1 cây yêu ăn cạ với 1 cây yêu rồi đánh đi 1 cây yêu hoặc lấy 1 cây yêu ăn cạ với 1 cây yêu rồi lại lấy 1 cây yêu khác ăn chắn với 1 cây yêu(lỗi ăn chọn cạ giống oánh chắn) .
    -Tất cả các cây yêu không thể đợi ù,bài ù phải chờ 1 cây bài không phải là cây yêu->không có cước bạch thủ chi kinh điển của chắn và đặc biệt hơn khi bài đã tròn và đủ chắn còn qùe 1 cây yêu mình có thể ăn cạ cây yêu này rồi triết chắn hoặc đánh đi 1 cây không phải cây yêu để đợi ù thì không phạm lỗi ăn cạ chuyển chờ.Thực chất bài què yêu không phải là bài chờ.
    -Về các cước sắc thì Bác Khương đưa ra ở trên là đầy đủ,em xin bổ xung cước Ù Cạ đây là cước ù rất đặc biệt của bí ngũ ,cước này mà đưa vào chắn chắc cũng khá hay.Ù Cạ: là khi ù bài không có chắn nào ,bài 10 cạ tính điểm bằng thập hồng hay gì gì đấy em cũng không rõ lắm nhưng chỉ nhớ là cước khủng :DCước này mà đưa vào chắn em đảm bảo ít có người ù được lắm, vì khi chơi chắn bài hay nhiều chắn nhiều ba đầu hơn khi chơi bí ngũ .Nếu đưa cước Ù Cạ vào môn chắn thì chắc phải tính cước này 40 điểm hơn ngư ông và nhà lầu hoặc chí ít cũng phải 35 điểm =P~
    -Có một điều thú vị:Ở môn bí ngũ người bị nhái được ăn tiền trực tiếp từ 4 người chơi còn lại,Sân đình đã lấy nhái của bí ngũ làm thành tình huống góp gà ở môn chắn :-P
    Bản chất và cách chơi của bí ngũ với chắn nó giống nhau đến 99%.Có khi là sau này do nhà cửa chật chội không đủ chỗ cho 5 người ngồi hoặc không kiếm đủ 5 chân mà các cụ nhà ta mới bớt đi 20 cây yêu chỉ giữ lại 4 cây chi chi để chơi 4 người->ta có môn chắn học ngày nay(Em đoán bậy tí các bác đừng cười>:) ).Chơi bí ngũ bài lên thường ít chắn bác nào lên bài được tầm 3 chắn trở lên là ngon rồi->khi đánh người ta ít triết chắn nên đánh bí ngũ không đau đầu bằng đánh chắn,vì là chơi 5 người nên khó ù hơn nhất là chì bạch thủ hoặc thông.Em nhớ không nhầm thì ở môn bí ngũ có cước Tam khôi,Tứ khôi.. như tổ tôm thì phải.
    Cách tính điểm của các cước thì em..chịu .Bác nào bổ xung luôn nhé!
    Vì sự nghiệp bảo tồn văn hóa cha ông.
    Chắn học!Tổ tôm học!Bí ngũ học muôn năm!

Bangbana, _Thu Hương_khuongtunha thích điều này.
  10. khuongtunha

Mình cũng là tự tham khảo qua giáo sư google thôi, chưa từng cầm bài lần nào,:))
    Mình biết trước đây trên diễn đàn có thành viên với nick bangbana là người nắm rất rõ về môn bí ngũ này, tuy nhiên ngày ấy mình chưa có khái niệm gì về lối chơi này, giờ mong bạn bangbana và các bạn bổ xung giúp, mình nghĩ có lẽ thành lập hội tổ tôm gộp với chắn bí ngũ mời ae tham gia nhiệt tình, ta có thể chơi 2 lối khác nhau để bổ trợ nhau rất tuyệt.

Theo mình được biết thì cách tính cước của bí ngũ cũng tương tự như trong bí tứ, chỉ thay cước tám đỏ bẳng thập hồng, thay kính tứ chi bằng kính tứ cố, và thêm cước kính cụ, ù cạ mà thôi.

__ __ __ thích điều này.
  11. BQT Sân Đình 01

BQT Sân Đình 01 Học chơi

nhứ Vậy Ai Cũng ù Hết Có Ai Chịu Ai nhỉ

12. Mod09

Trưa nay em mới nhậu với bác Giáp , có hỏi được 1 số vấn đề liên quan đến môn bí ngũ . Về cách chơi , luật chơi đúng như là AE mình trình bày ở trên và sau đây là cách tính điểm các cước của bí ngũ:
    xuông 2 điểm.
    bòn= chíu =thiên khai=lèo 5 điểm.
    tôm = bạch thủ 4 điểm.
    thông, chì 1 điểm.
    bạch định=kính cụ= địa ù 7 điểm (chưa tính gà).
    Thập hồng = thiên ù 8 điểm (chưa tính gà).
    Kính tứ cố=thập thành= ù cạ = thập hồng 2 lèo =18 điểm (chưa tính gà).
    Điều đặc biệt là các cước của bí ngũ được cộng dồn (giống cước thập thành bên chắn Sân đình cộng dồn với cước khác mà không tính dịch)
    VD:chíu ù bạch thủ= 5+4= 9 điểm.
    Chỉ tiếc 1 điều là do rượu lên não nên em cũng chưa hỏi được có cước tam khôi, tứ khôi... hay không ~x(

pdhien, khuongtunha_Thu Hương_ thích điều này.
  13. khuongtunha09

khuongtunha09 Dân đen

Thế có nghĩa là đánh bí ngũ một ván ù cùng cước sẽ có điểm dịch lớn hơn đánh bí tứ, như vậy cũng là hợp lý vì xác xuất để ù được thấp hơn khi có cùng tổng số ván chơi hoặc tổng số thời gian chơi..
    8-> 1/5 < 1/4:-t

14. Mod09

Em nghe bác ấy nói để bắt 1 con gà trung bình mất tầm 2h -> gà béo múp =P~

15. chanthu_9933

chanthu_9933 Chánh tổng

Ván bài này tôi đợi ù Tứ vạn, chắc ai đánh chắn nhiều cũng dễ nhận biết khả năng ù đc BT là rất cao...nhưng vẫn có sự hên xui nhỉ ...cắp tráp chẳng hạn, hay có nhà xén chắn đánh đi..? :D

ChanPro2012.5.2.13.39.33. ChanPro2012.5.2.13.40.34.

devmasterkhuongtunha thích điều này.
  16. Mod09

Ván này rõ ràng nhìn thấy nọc còn 1 cạ tứ văn , tứ vạn nhất là khi nọc đã nổi tứ văn !
    Khả năng hết tứ chỉ khi nhà sau triết cài cắm tứ vạn tứ văn ,rất ít khả năng vì nhà sau đánh cây tứ vạn đầu tiên sau đó lại ăn chắn 9 sách !

pdhien thích điều này.
  17. chanthu_9933

chanthu_9933 Chánh tổng

Mong rằng những ván bài (thế bài) có khả năng bắt mẩy bạch thủ cao mong mọi người chụp lại chia sẻ để cùng nhau tiến bộ...Thank

devmaster thích điều này.
  18. khuongtunha09

khuongtunha09 Dân đen

mình gặp trường hợp tương tự, chọn chờ tứ sách bạch thủ, với lý do ba nhà còn lại buông tứ, bài mình què tứ.

ChanPro2012.5.3.0.7.21.

ChanPro2012.5.3.0.7.48.

mod09 thích điều này.
  19. CHIENBP

CHIENBP Học chơi

cả nhà cho hoi:
    hô cước Cá lội sân đình là như thế nào ...

20. Mod09

Bác đánh thế quá chuẩn !
    Ván bài của bác gần giống ván bài trên .
    Nhà sau cánh đánh tứ văn , nhà đối không ăn đánh tứ vạn -> nhà đối không có 3 đầu tứ .
    Nọc lại nổi 2 cây 4 văn nhà đối bài bác cầm chắn tứ vạn -> nhà sau cánh không cầm 3 đầu tứ và không triết chắn tứ .Lúc này chỉ ôm nọc đợi chì =P~
    Ván bài này chỉ lạ là có 2 người bị báo =))
    Mỗi người 1 lỗi : ăn cạ đánh cạ và đánh lục sách rồi ăn lục sách :-SS