Vịnh Cây Bài Chắn Tuần Số 16 - Vịnh Cây Thất Văn

Thảo luận trong 'Tiêu Dao Hội' bắt đầu bởi Tiêu Dao Hội, 16/10/17.

1. Gà về chắn

Gà về chắn Dân đen

Tay tôi bưng hũ rượu đầy

Hỏi ngài xem có thịt cầy hay chưa

Tiêu Dao Hội thích điều này.
  2. quanguoc1970

quanguoc1970 Tiêu Dao Hội

Mình xin cám ơn bạn đã đánh giá cao về bài viết của mình, mình cũng tâm sự với bạn rằng đầu tiên mình đã có ý định đưa món thịt cầy mắm tôm vào câu vịnh, nhưng còn lúng túng trong cách tìm từ, vậy nên mình phải tham khảo thêm các vị tiền bối mới có câu vịnh đó đấy bạn ạ.Vậy mới biết các cụ nhà ta thật là tài tình và hài hước và thâm thúy trong việc sử dụng ngôn ngữ. Bản thân mình tuy đã tự tay sáng tác nhiều câu vịnh cây bài để tham gia dự thi, có tuần đã đạt giải nhất, nhưng qua phân tích của một số bạn bè chính bản thân mình cũng không hài lòng lắm về bài viết của mình mặc dù bài viết đó đã đạt giải cao bạn ạ. Vậy mới biết biển học mênh mông thật. Với kiến thức của mình thì còn phải học hỏi nhiều bạn ạ.
    Xin cám ơn bạn, chúc bạn vui vẻ và thành đạt!

Tiêu Dao HộiMễ Trì Thượng thích điều này.
  3. Mễ Trì Thượng

Mễ Trì Thượng Chánh tổng

Văn thơ mùi vị mắm tôm
    Phen này bảy món mộc tồn mất ăn.
    ---------- (@quanguoc1970 )-----------
    Cái bất ngờ, tài tình và cũng thật hài hước ở chỗ: Vịnh cây Thất văn (Thất tôm) thì trong cái vụ "mộc tồn" lại có Bảy (thất) món và bắt buộc phải có mắm tôm. Lại liên tưởng đến vở chèo cổ, hài (em kg nhớ tên): Hội bợm nhậu thịt chó, một ông được phân công đi mua mắm tôm. Ông ôm lọ mắm tôm chạy về vấp bậu cửa ngã văng lọ mắm đúng lúc 5 ông ở nhà đang đánh tổ tôm. Một ông thấy lọ mắm vỡ, đập chiếu than "lại mất ăn rồi". Ông già nghễnh ngãng ngồi dưới cánh nghe thấy thế sung sướng: Thất văn thì tao ù :)):)):))
    Mười bốn chữ trong 2 câu thơ vịnh của bác, chữ nào cũng khó. Để thoát được ý văn trào phúng vui vẻ "thịt chó mắm tôm" và đáp ứng được lối chơi chữ cho cây bài Thất văn thì 14 từ đấy gần như là không có các từ thay thế. Phân tích thế để thấy được cái kỳ công trong việc chọn từ của bác 8-}8-}8-}

Tiêu Dao Hộiquanguoc1970 thích điều này.
  4. Học Chơi

Học Chơi Chánh tổng

Thất tình khổ lắm ai ơi
    Văn hay mà lại dở hơi vì tình

bến đò xưaTiêu Dao Hội thích điều này.
  5. quanguoc1970

quanguoc1970 Tiêu Dao Hội

Bạn cứ quá khen tôi đã nói là do cao nhân chỉ bảo cho đấy hi hi.

Mễ Trì ThượngTiêu Dao Hội thích điều này.
  6. Tiêu Dao Hội

Tiêu Dao Hội Khoái Lạc - Bá Đạo

Các bạn thân mến !

Như vậy là chúng ta đã hoàn thành sự kiện vịnh cây Thất Văn. Trải qua 1 tuần tổ chức sự kiện Vịnh. Chúng tôi đã đón nhận hơn 50 trang với hơn 1000 bài viết. Sự nhiệt tình tham gia đã thể hiện tình cảm của các bạn với Sân Đình, với TDH với bộ môn chắn và Sự kiện Vịnh Cây Bài Chắn.

Các tác phẩm xuất sắc nhất sẽ được các vị GK sơ loại, gửi cho Ban Tổ Chức. Ban Giám Khảo sẽ khẩn trương sàng lọc và lựa chọn ra những câu vịnh hay nhất, cũng như chọn ra giải Ngư Ông và các giải phụ khác.Danh sách các tác giả, tác phẩm đoạt giải sẽ được chúng tôi nhanh chóng cập nhật và công bố vào ngày thứ 4 của tuần kế tiếp.
    Topic này, chúng tôi tạm khóa để thuận tiện cho BGK thống kê và bình chọn.
    Mọi thắc mắc, góp ý xin các bạn gửi bài viết về đây : https://chanphom.com/threads/vinh-cay-bai-chan-san-dinh.12017/

Một lần nữa xin được gửi lời cảm ơn chân thành nhất tới các bạn đã quan tâm và tham gia sự kiện cùng chúng tôi.
    Hẹn gặp lại các bạn ở sự kiện của tuần số 17 - Vịnh Cây Thất Vạn.
    Chúc các bạn luôn tìm thấy niềm vui cùng chanphom.com và Tiêu Dao Hội chúng tôi.

Trân trọng !

7. timesaver

timesaver Ma Xó

Cây gì bỏ ống văn thơ
    Xếp đầy mật thất đợi chờ khoa thi

coaingeonhutoi thích điều này.
  8. timehunter

timehunter Thổ địa

Vắt thân cho sự học hành
    Bảy năm ôn luyện cũng thành quan văn

9. Timekiller

Timekiller Thổ địa