Thú Tiêu Dao

Thảo luận trong 'Tiêu Dao Hội' bắt đầu bởi Tiêu Dao Hội, 28/5/17.

1. timesaver

timesaver Ma Xó

“Bán dạ tam bôi tửu
    Bình minh nhất trản trà...”

2. quyettimvo

quyettimvo Chánh tổng

Trà thơm hương thoảng bên trời đất
    Lòng trần quân tử luyến lưu tình
    Phong nhiên vịnh cảnh trời Nam thú
    Đi về tha thiết chúng ta say

3. Tửu Thần

Tửu Thần Chánh tổng

Hứa thật nhiều, thất hứa cũng thật nhiều. X-(~x(:((
    Vậy thì tau cũng hứa với mài, nếu có thể gặp được, sẽ cho cả mẹt thịt tó vào mặt :)>-:-"=))

4. quyettimvo

quyettimvo Chánh tổng

Công danh hữu thực vô bờ
    Hỏi người tri kỷ đã chờ bấy lâu
    Sông sâu ai gỡ nhịp cầu
    Cho ta lặn ngụp mà lâu gặp mình
    Anh em cốt ở chữ tình
    Quanh năm bốn bể như hình với trăng
    Ta về bước những tung tăng
    Vui câu hẹn để cho trăng thưởng trà

5. dangbotot

dangbotot Tiêu Dao Hội

ANNAM TRÀ ĐẠO
    (Bàn về thú thưởng trà)

tra đạo.

Mình là quý tộc Đản, dĩ nhiên lúc nào có cơ hội cũng thưởng trà, chửi đm bọn Nhật Bản với trò Trà đạo của chúng nó.. đm chúng nó bú được tách trà quỳ quỳ bò bò rót rót vãi tom ...ồn.

Quán trà đạo Vĩnh Tuy Đoài thì độc đáo, 1 mụ bán kèm :D ghi đề lô, vài cái lọ đựng kẹo cao su, anh em nghiện mua chỉ để lấy cái giấy bạc, rồi anh em kéo nhau ra bãi đất trống hoang đầy cây dại, hít-hê-rô in :D anh em đi 1 đoàn hom hem thặc vl quá lắm.
    1 ấm trà bồm, 1 khay đựng thuốc lá các loại, vài lọ kẹo, 1 túi đựng thuốc lào...
    Ấy là quán trà đạo Annam.

Mình bú diệu lòng xong là ngồi thưởng trà, đập bàn hét 1 trà đá, xin 1 bi thuốc lào của mấy anh xe ôm thần thánh, hãm với trà đá, dell hiểu khi rót trà vào đá, mặt trên nó trắng như sữa thế mới tài. Cốc đựng trà phải là cốc dạ quang Liên Xô, soi trà qua nắng có màu hổ phách, thật là :​
    Cốc Liên Xô đựng trà bồm
    Soi qua nắng hết mẹ nó hồn
    1 sợi lông xoăn như con sán
    Vớt ra bú dell vấn đề gì.

Thế chuẩn ngồi bú trà đạo Annam phải co 2 chân lên ghế, ngồi xổm, có cái mũ cối úp vào đầu gối thì đúng điệu, bi thuốc lào xin đc thì viên thật đều tay cho tròn, chờ lũ chó kia ngừng rít, thì nhờ: " ông gì ơi tôi nhờ cái điếu ...".

Trà đạo, luôn gắn với thuốc lào, kiểu mồi lửa vào nõ điếu phải lên hạng thượng thừa, anh em dí bật lửa ga là phường phàm phu tục tử, vứt.
    Cái điếu là 1, cái chén trà là 2, cái bật lửa là 3.. là binh khí khá hữu hiệu khi xô xát. Hễ thấy đối phương hơi to tiếng là mình liếc cái điếu ngay, ở trong tầm với là ok. Dù đang bú trà đạo nhưng dell sơ ý đc với lũ du thử du thực Vĩnh Tuy Đoài. Lưu ý nếu xử điếu làm binh khí thì đập phần nõ điếu vào trước, nếu trúng đầu nó mà tụt nõ. Chúc mừng bạn, nó phải lên Thanh Nhàn Royal Hospital khâu hết chỉ.
    Bật lửa và chén có thể xài làm ám khí, bật lửa thường có cắm thêm cái tuy ô nhựa PVC thì dell ngán, phải thứ đổ thêm 1 cục bê tông, ăn cái đó vào thóp thì cũng Thanh Nhàn trực chỉ.

Phải xài đóm, mà đóm mỏng, mua từ nhà máy giấy Cầu Đuống, phơi trên mặt đê 7 x7 = 32 nắng, vẫn ngồi xổm, đấu đóm vào nhau cho dài, rồi câu vào ngọn đèn dầu, vươn tay chứ dell nhổm mông. Từ đó lấy được lửa, khoan thai châm vào nõ điếu, lúc này, mùi khói từ đóm phơi lâu có mùi cả triền đê, hoa cỏ may, mùi nương dâu xóm bãi, mùi thôn Đông thôn Đoài ..... quả là :​
    Nõ điếu đen đen, thuốc lào hồng
    Châm lửa rít đều, có sướng ko
    Hóp má rít vào kêu sòng sọc
    Thả khói rồi ngã ngửa đập đầu.

Sau đó, chiêu 1 hớp trà bồm, lờ đờ mắt, lúc này các con số ẩn hiện, các giấc mơ ùa về, thuật toán không gian tuyến tính bắt đầu khởi động, mình đập bàn hét mụ chủ quán :
    " cho mượn quyển sổ mơ với quyển kết quả " ....

Đó, trà Đạo Annam nó phải thế! %-(
    .......
    P/s: Bài của giáo sư Pín mlt... có sửa chút từ cho hợp ngữ cảnh. Dăm chuyện vui cuối tuần mưa gió, có gì chưa đúng mong các Trưởng lão và Ace thể tất ạ! ^:)^

6. quyettimvo

quyettimvo Chánh tổng

Em lạy anh [-X[-X[-X

7. THIÊN_VINH

THIÊN_VINH Thổ địa

Hôm nay mở sách ra, thấy thế cờ hay nhờ anh/em giải giúp nhé.
    Đỏ đi trước, thắng thua hay hòa.
    Mời mọi người tham dự giải nhé ạ.
    P/S: Có giải thưởng riêng cho 2 vịt @kiennhnn@gatre2005 nếu giải đúng đáp án nhất là 1 mét lòng và rượu vào buổi sáng cuối tuần nhé :)):)):))
    CO THE-1.

Chỉnh sửa lần cuối: 8/10/18
  8. Đền Ốm

Đền Ốm Dân đen

Đỏ đi trước thắng rồi còn gì :))

Mạnh Đức thích điều này.
  9. dangbotot

dangbotot Tiêu Dao Hội

Chả mấy lại đã hết năm, đêm nay nghe đâu gió lạnh lại về từ nơi ấy. Chợt nhớ ra cái gốc ông Pháp Chế nhà ta tằng tổ cũng phát xuất nơi Bắc phương =))
    Lại thèm =P~.... Khi nào @Mạnh Đức cho anh em tăng con nhà bà cường cái vốn mồm, nâng cao tay chân miệng cái nhể :-j:-j:-j

tra.

10. dangbotot

dangbotot Tiêu Dao Hội

Toọc Dao có giống toọc Mông?
    8->=P~8->

image.

Nếu bạn muốn cưới vợ người Mông, bạn hãy đi "vỗ mông" họ 3 cái.

Vỗ 1 cái, là ý bảo "mày làm bạn tao nhé".
    Vỗ 2 cái là ý bảo "Mày làm vợ tao nhé".
    Vỗ 3 cái là ý bảo "Mày về nhà tao nhé".

Sau đó, cô gái Mông đó sẽ về nhà với bạn.

Đừng vội đọc đến đó mà ngoác miệng ra cười, mấy ông con trai. Người Mông vỗ mông cũng phải cân nhắc, chứ không phải vì "dê" như người Kinh, người Tây mắt xanh mũi lõ...

Cô gái ấy sẽ ở nhà bạn 3 ngày, và theo dõi gia đình bạn, kinh tế nhà bạn. Nếu thấy "À, ông này được, có thể dựa cả đời." Đến khi đó bạn mới chính thức có vợ. Ngược lại "A, lão cùi bắp. Sống với ông thế này thì khổ cả đời tôi". Cô gái đó bỏ đi, cô gái nào bỏ đi càng nhiều, lại càng được xem là báu vật. Vì cô gái này biết lựa chọn, và vì bạn được chọn là bạn ưu tú.

Đó chính là sự bình đẳng của người Mông !
    Với người Mông, hôn nhân chỉ là sự bắt đầu của tình yêu và trách nhiệm.

Trong 1 phiên chợ. Thấy 1 cô gái Mông hay hay, xinh xinh, tiến tới vỗ mông mà không bị buộc là sàm sỡ. Nhưng bạn vỗ mông, cũng phải có trách nhiệm với cái vỗ mông ấy, cũng phải có sự tự tin về khả năng mới vỗ được cái mông ấy. Ngược lại khi người phụ nữ đã quyết định làm vợ bạn, họ sẽ dành cho bạn tất cả. Người phụ nữ Mông đi sau đuôi ngựa. Che ô cho chồng khi chồng uống rượu say. Nhắc đây mới nói, quan điểm của người Mông "Khi một ông chồng đi bán một con trâu, con bò ở phiên chợ. Nếu đến tối mịt ông đó mới về, thì gia đình rất tự hào. Bởi có nhiều người quý thì mới mời rượu."

Đó là suy nghĩ, là văn hóa của người Mông, mà chỉ khi bạn đến tận nơi, gặp được họ, để nghe kể, thì bạn mới thấu hiểu. :-S:-S:-S

dang.

- bài của tác giả Dũng Phan -

Chỉnh sửa lần cuối: 26/12/18
  11. longzenđa

longzenđa Lãng Khách

Tộc Dao có thế k @dangbotot ??Nếu giống như thế 29/12 gặp a vỗ 1 cái =P~ =P~ =P~

Ken_ars1Tào Tháo thích điều này.
  12. dangbotot

dangbotot Tiêu Dao Hội

Đang hỏi đây thây... =))=))=))

Tào Tháolongzenđa thích điều này.
  13. longzenđa

longzenđa Lãng Khách

Có gì inbox kín nhé!Để a ủ mưu a vỗ :-> :-> :->

Tào Tháo thích điều này.
  14. quanguoc1970

quanguoc1970 Tiêu Dao Hội

Cụ nghi là với tướng mạo như @dangbotot một khi gặp bất kể một cô gái nào, bất kể là Mông hay Thổ mà Bò Tót vỗ mông thì các cô gái cứ đứng chết lặng ra cho mà vỗ chứ chả có hồn vía đâu mà theo về nữa. Đẹp trai quá cũng khổ, phong độ quá cũng khổ. Chả thế mà đến giờ Bò Tót của chúng ta vẫn còn chăn đơn gối chiếc. Cụ mong rằng tình trạng này sớm được cải thiện không khì nguy mất.=))=))=))

Chỉnh sửa lần cuối: 26/12/18
  15. Ken_ars1

Ken_ars1 Chánh tổng

vỗ ai cũng được nhưng tránh Co Co tộc Dao ra nhé... chạm vào thì có mà xác con bà định lão nhé !

Tào Tháo, quanguoc1970longzenđa thích điều này.
  16. longzenđa

longzenđa Lãng Khách

Vỗ 1 cái ý là:mày làm bạn tao nhé.
    Mà đã là bạn bè rồi thì sao phải phân biệt nhiều thế??Tộc thật thà là ở “cỗ lòng mề “ nhé @Ken_ars1

17. Ken_ars1

Ken_ars1 Chánh tổng

hờ... lão cứ thử xem :)) :))

18. Trác Phong

Trác Phong Chánh tổng

Champions League 2019

19. Trác Phong

Trác Phong Chánh tổng