Thảo luận về cách chọn cây ù và các ngón nghề

Thảo luận trong 'Góc lưu niệm - Giải trí' bắt đầu bởi khuongtunha, 29/11/11.

1. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Em không nghĩ ngày xưa bác là dân chuyên Văn , bác nắm bắt vấn đề về logic và tư tưởng quá nhanh :-bd
    Văn Toán song toàn \m/ Hôm nào em phải nhờ bác chỉ dẫn thêm , bác hơn hẳn em khoản kinh nghiệm chiến đấu !
    Bác đánh thế này kiểu gì cũng có người nói bác hack game :)) nhìn thấy nọc à 8-X hack hack !

pdhienCủ khoai lang thích điều này.
  2. Củ khoai lang

Củ khoai lang Tôi yêu Sandinh

Thiên hạ nhân, thiên hạ tài em ơi....mình chơi vui giao lưu học hỏi, Ngọa hổ tàng long sandinh nhiều lắm, mong muốn mọi người chia sẻ kinh nhiệm cùng nhau tiến bộ.Thank

Ván này anh bỏ tứ vào đợi lục sách, Lý do lựa chọn : lục sách bốc nên nhà dưoi ko ăn, chéo cánh ăn cạ, nhà trên bỏ lục..thử tính xác xuất ván bài này là bao nhiêu...:)

ChanPro2012.5.16.22.7.13.

3. Mod09

Ván này hay đấy anh . Nhà trên anh đánh cây lục văn đầu tiên , mình có thể bắt bài là họ đánh cây què trơ(thói quen chung đánh trên 4 điểm là để dành cây cài cắm được) càng về sau càng nhìn rõ là bài nhà trên đói chắn hoặc tẩy bđ nên cũng không thể đánh đi 3 đầu lục -> nhà trên không có lục sách . Từ đó có thể tính được còn 2 cây lục sách chia cho nhà dưới và nọc , như vậy là XS nọc có lục sách là 75% (XS nhà sau cầm chắn lục sách 25%) >:D<
    Cây 4 văn là cây bài kín XS nọc có là 58% .

hoangdamb thích điều này.
  4. Tiêu dao khoái hoạt

Tiêu dao khoái hoạt Chánh tổng

Theo tôi trong môn chắn muốn đì nhà nào thì cứ đánh những cây nhà ấy đánh ra, ví dụ như nhà chéo cánh đánh 9 thì mình nếu què 9 mà ăn được cây khác đánh 9 đi luôn sẽ là cách đì gián tiếp nhà chéo cánh =)) Còn môn phỏm thì ngược lại

ducthudokhuongtunha09 thích điều này.
  5. Mod09

Hình như bác nói ngược rồi đấy ạ !
    Đấy chính xác gọi là chống đì nhà chéo .
    Nếu nhà sau đủ chắn và què 9 họ sẽ ăn ngay 9-> chống đì
    Nếu họ đủ chắn và không què 9 họ sẽ bốc cao để chạm chờ-> chống đì
    Nếu họ đói chắn và không què 9 họ sẽ ăn 9 và cao thủ thì sẽ không đì 9 ngay vì sẽ lộ bài và rúc rọ , chỉ nên để lộ bài ở những vòng sau để làng không kịp tính bài xoay chờ xoay chạm vòng đầu nên đánh kín bài -> chống đì ít nhất 1 vòng .
    Em đánh chắn mà gặp những bác hay đì thì rất thích càng dễ tính bài :-* Chỉ ngại cao thủ hoặc tay mới đánh lung tung (kể cả treo tranh) 8-X Đánh ù xuông thì không sợ nhà treo tranh chứ đánh bạch thủ gặp mấy nhà bài xấu cố tình treo tranh thì chỉ có khóc :-??

_Thu Hương_ thích điều này.
  6. Tiêu dao khoái hoạt

Tiêu dao khoái hoạt Chánh tổng

Tôi chơi nhiều thấy nhà nào đỏ mình đánh như vậy thì cắt được dây đỏ :)) mục đích chính là nhà ấy không tính được bài mình và có thể bị chờ trùng. Nhưng lý thuyết thì phải điều bài để nhà chéo cánh dễ tính được, 2 nhà còn lại khó tính. Dù chơi ăn tiền cả 3 nhà thì nhà chéo cánh có ù nhiều 1 chút cũng vẫn hơn để 2 nhà kia ù liên tục. Tất nhiên mình ù nhiều nhất thì là tối ưu rồi =))

pdhienmod09 thích điều này.
  7. Mod09

Chính xác bác ạ !
    Cho dù là chơi tứ cường thì nhà chéo vẫn là đồng minh của mình và thân với mình hơn 2 nhà còn lại >:D<
    Thích nhất là ngồi chéo với nhà đì rát , vừa hạn chế nhà trên mình lại dễ tính bài :-*

8. khuongtunha09

khuongtunha09 Dân đen

bài này bắt chắc 6 sách nên bỏ chi chi ai ngờ mất ù chi còn 6 sách lại lên sớm quá :))
    ChanPro2012.5.23.11.28.48.

mod09crom1 thích điều này.
  9. Mod09

99%>58% mà bác ! Em nhiều ván bỏ chi cái bị nhái luôn mới ức nhưng cuối cùng thì vẫn ù được ~x(
    Quan trọng là mình làm chủ được ván bài của mình :-*

Củ khoai lang thích điều này.
  10. Củ khoai lang

Hj ...anh đánh này, ChanPro2012.5.22.17.15.23. ăn chi bỏ tôm đánh Bạch thủ tam sách...ù nhà chéo cánh hô đen nhỉ :)) Võ của Mod 09 đây >:D<

mod09, _Thu Hương_crom1 thích điều này.
  11. Mod09

Em thích câu :
    Đen nhỉ =))

12. Củ khoai lang

Vừa đánh này...lộ hết võ =)) Mod09 có nhận ra chiến thuật anh đánh ván bài này như thế nào không ?

ChanPro2012.5.23.13.45.43. ChanPro2012.5.23.13.47.6.

mod09 thích điều này.
  13. crom1

crom1 Chắn hội Hà Nội

:-PCâu 1 ko thành:))

14. Củ khoai lang

uh...đấy cũng chỉ là một phương án thôi, nhưng cách đấy mình rất ít dùng, xé chi thì có chứ ăn bòn chi thì hiếm lắm :D ( Lý do nhiều chắn thủ xem chi là tài sản cố định rồi ) :)

crom1 thích điều này.
  15. Mod09

99% mà bác , Chỉ hết khi nhà sau cũng bt 4 sách hoặc treo mà như thế là họ đang rúc rọ mình :-*
    Nếu em không nhầm ván này bác có ý định bt 4 vạn nếu như ăn được 5 bác sẽ đánh 4 sách 8-X Nhưng cuối cùng lại ăn được 4 vạn bắt bt 4 sách cũng quá ngon >:)

16. Củ khoai lang

Uh..chính xác..cậy đỏ nói phét một chút thực ra cũng bình thường, cách đánh thì các Bác già hay chọn ( Đánh dâng 3 đầu)..khi bài mình 4 chắn què lục vạn, nhưng nhận thấy tứ rất rẻ mình dắp tâm đánh đợi ù tứ, phán đoán có cạ tứ trong nọc ( mà cây mình chọn là tứ vạn ) khi bốc qua cửa mình ăn dâng ba đầu ngũ (cơ hội cao hơn) mong nhà dưới đánh ngũ theo sẽ xé tứ. Hic..tứ vạn lên sớm quá. chạm tứ vạn sau ù tứ sách Bạch thủ...:D

pdhien thích điều này.
  17. Củ khoai lang

Quan trọng nhất trong lúc chơi làm chủ đc ván bài của mình...OK >:D<

mod09 thích điều này.
  18. Chắncạ

Chắncạ Chánh tổng

Ván này tính sao lại ra được 99% :-q Rất nhiều trường hợp hết 6 sách, với lại lựa chọn giữa 1 và 6s trong khi nhà dưới đã ăn cạ 9( có 9 vạn) theo tôi cũng chỉ là may mắn thôi! :))

mod09 thích điều này.
  19. Củ khoai lang

Bài Bác khuongtunha ván này đánh có cơ sở để đợi thật, nhà trên cánh đánh lục sách, chéo cánh không ăn bốc lục văn..buông,... nhà trên ăn lục văn rồi đánh lục vạn,Bác khuongtunha xiên cạ không ăn bốc đc lục văn treo lục sách lại ù. Lựa chọn ù lục theo mình là chính xác vì cả làng bỏ lục. Rủi ro làng có chắn lục sách trên tay, còn tỷ lệ thành công nhiêu thì mình chịu. Nếu mình chơi thì mình cũng lựa chọn như thế …Thank.
    Nếu tính 99% có thể Mod09.. nói đó là bắt theo cầu của noc,

20. Chắncạ

Chắncạ Chánh tổng

Ván này khả năng nhà chéo cầm cạ 6s+6vạn cũng phải đến vài % đấy chứ, còn khả năng nhà dưới chiết chắn cũng có vì nếu tôi không nhầm thì họ đánh 7 vạn rồi mới ăn 7s và đánh 6s cuối cùng :-/

mod09, Củ khoai langcrom1 thích điều này.