Thảo luận về cách chọn cây ù và các ngón nghề

Thảo luận trong 'Góc lưu niệm - Giải trí' bắt đầu bởi khuongtunha, 29/11/11.

1. tranhieu_123

tranhieu_123 Học chơi

noi chung doc qua cac chieu bài của các chú nói chung là vớ vẩn . toàn dạy dĩ vén váy:))=))>:)

2. 2tay3sung___

2tay3sung___ Lý trưởng

Uh thiên hạ nhân thiên hạ tài mà, vấn đề là để chia se cho những người trưa biết, để cùng nhau tiến bộ, chúng tôi thảo luận chính thống, đúng nghĩa là chơi, loại trừ mánh khóe gian lận ra nha, ....Bạn có chiêu gì thì nói đi, nếu đúng xin ngả mũ, còn ko thì đừng trọc gậy bánh xe kiểu ném đá hội nghị không hay :))

Tiêu dao khoái hoạt thích điều này.
  3. 2tay3sung___

2tay3sung___ Lý trưởng

Thanks MO9 nhiều, Hy vọng sẽ có bài viết sớm để học hỏi nhé...>:D<

4. Nhoc_Pro

Nhoc_Pro Học chơi

:-<chơi chắn trên Sân Đình muốn Ù thì nhớ bài:x gần 90% là như vậy.:">Em nói sai gì đưng chưởi em.8->Đánh chắn ngoài đời mà như vậy thì Cảm Ơn cuộc đời luôn.\m/.Chúc các bác chơi bài cố nhớ nhé:-< :-"
    Ông huyện đi dọc đường, gặp thằng con nít đi học về, mới kêu mà ra câu hỏi rằng :

- Tự là chữ, cất dằn đầu, chữ tử là con, con nhà ai đó?

Ðứa học trò chí khí đối lại liền:

- Vu là chưng, cất ngang lưng, chữ đinh là đứa, đứa hỏi ta chi?

Ông huyện nghe biết đứa có chí khí, tức lắm mà không làm gì được.

5. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Em tranh thủ post 1 số xác suất các quân bài bắt bạch thủ các bác tham khảo và trải nghiệm nhé
    - Các cây bài kín VD : bài cầm 1 cây thất văn và làng chưa ra cây thất văn nào XS ù bạch thủ thất văn mà nọc có là 58%.
    - Cây bài khi có 1 nhà đánh 1 nhà ăn cạ (không tính trường hợp nhà đánh triết chắn hoặc triết hoặc nhà sau treo tranh) : Bài bác cầm cây bài này ù bạch thủ xác suất nọc có là : 75% . Có nhiều bác lại thắc mắc thế này : nếu nhà còn lại cầm 1 chắn thì sao , xin thưa với các bác là XS nhà còn lại cầm 1 chắn là 25% thôi nhé .
    - Khi có 1 nhà đánh cây què trơ nghĩa là bài chỉ có 1 cây (cái này các bác tự tính gọi là bắt bài đối thủ 8-X ) VD có 1 nhà đánh cây què trơ là 7 văn :Nếu nhà sau không ăn hoặc ăn chắn (ăn rồi không đánh đi 7 khác) các bác bắt bạch thủ 7 sách,7 vạn XS nọc có là 70%,nếu nhà sau ăn cạ chẳng hạn 7 văn 7 sách XS bạch thủ 7 vạn là 70% , 7 văn 7 sách là 75%.
    - Có nhiều cây bài bạch thủ nhìn thấy ,hoặc các cây ù bòn bạch thủ nghĩa là nhìn bài làng đoán được nọc còn gần như 100% các bác chắc biết hết rồi mà trình bày ra đây thì quá dài dòng , em xin phép không nói ra >:D<

Cách tính cây còn hết thì thông thường chúng ta tính theo chẵn lẻ vì mỗi bộ cây luôn có số cây là chẵn 12 hoặc 4 , nếu đánh nhiều và để ý nhiều khi các bác có thể tính được nọc còn 3 đầu 1 cạ hay rất rẻ.....
    Ngoài các cách bắt nọc nhìn thấy thì còn có cách bắt nọc kín chúng ta dựa vào XS và số cây trung bình nọc có : VD bài làng kín bác cầm 5 quân thất -> còn 7 cây thất chia cho 4 bài còn lại (kể cả nọc) , đây chính là lí do các cây bài trơ thường rẻ hơn những cây bài có cài cắm vì 11 cây bài chia cho 4 nhà ...

Đánh chắn bắt bài được đối thủ cũng rất là quan trọng : ngồi chơi mình có thể tính được nhà nào đánh cây què trơ , nhà nào hay đì . Đánh hay đì rất lộ bài VD :
    Nhà đối đánh 6 vạn nhà sau ăn chắn mà bài mình cầm 6 vạn khoan vội đánh , lúc này nên để ý xem nhà sau có đì lục không nếu họ đì lục mà không phải chính chữ thì bác để lại lục vạn làm cây bạch thủ hoặc chạm chờ XS rất cao ....

Chắn học quả thật mênh mông lắm , có lẽ em chỉ viết riêng theo cảm nhận của mình cũng phải mất vài trang A4, thôi thì viết ra 1 số kinh nghiệm mèo cào để các bác chặt chém vậy .

Các bác có kinh nghiệm gì chia sẻ cho AE chặt chém nhé >:D<

ndc94, khuongtunhaCủ khoai lang thích điều này.
  6. khuongtunha

khuongtunha Nghề chơi cũng lắm công phu!

Mod09 có thể cụ thể hóa cách tính XS cây còn trong nọc để ae có thể thông suốt được không, ví dụ cách tính làm sao để ra con số 58% nhé.
    mình cũng đã có lần nghĩ đến nhưng không tính đc con số cụ thể.
    ví dụ:
    ngay sau khi lên bài mình có 1 thất văn thì xs bài nọc còn bao nhiêu.
    đến sau khi có một nhà đánh ra một cây thất văn thì xs bài nọc còn bao nhiêu
    sau khi có một nhà ăn cạ thất văn thì xs bài nọc còn bao nhiêu
    sau khi nhà dưới ăn chắn thất văn thì xs còn lại là bao nhiêu......
    nói chung là hơi phức tạp nhưng nếu có người nói ae cũng sẽ thông suốt được thôi.>:D<

7. Tiêu dao khoái hoạt

Tiêu dao khoái hoạt Chánh tổng

Bài này khả năng ù bạch thủ 2 vạn cũng cao nhưng vẫn sợ nhà dưới xé ba đầu
    ChanPro2012.5.13.13.1.59.
    Và may mắn đã lên cửa chì ChanPro2012.5.13.13.3.20.

mod09mod02 thích điều này.
  8. Nhoc_Pro

Nhoc_Pro Học chơi

:xBác Ù vậy thì phải làm đồ đệ Bác thôi:x. Em có lần mất Ù ván như vậy vì bỏ 2 vạn ôm chi! X-(
    >:)>:)>:)Tình chỉ đẹp khi tiền đầy túi- Đời bớt vui khi túi cạn tiền

9. Mod09

Tính cụ thể thì hơi phức tạp 1 chút . Thôi thì bác cứ tạm coi nọc như 1 bài của đối thủ nghĩa là ngoài bác ra còn 4 nhà
    VD: bài bác cầm thất văn ngay từ đầu-> còn 3 cây thất văn chia cho 4 nhà còn lại (nọc là 1 nhà tính cụ thể thì nọc ban đầu còn hơn 1 nhà vì hơn 4 cây) .
    XS : nọc không có 7 văn là cả 3 cây 7 văn không nằm trong nọc -> XS nọc không có 7 văn là 3/4*3/4*3/4= 27/64 ~ 42% -> XS nọc có 7 văn là ~58% (đây chính là XS bạch thủ kín) .

Khi có 1 nhà đánh 7 văn (không tính TH triết và chíu) mà nhà sau không ăn -> còn 2 cây 7 văn chia cho 3 nhà( kể cả nhà không ăn) XS nọc không có là 2/3*2/3 =4/9 ~ 44% -> XS nọc có là 56%

Khi 1 nhà đánh 7 văn nhà dưới ăn cạ (trừ TH treo tranh) -> còn 2 cây 7 văn chia cho 2 nhà . XS nọc không có 7 văn là 1/2*1/2 =25%-> XS nọc có là 75%.

Khi 1 nhà đánh 7 văn nhà dưới ăn chắn và không đánh 7 đi Giống ở trên còn 1 cây 7 văn chia cho 3 nhà (kể cả nhà ăn)->XS nọc có 7 văn chỉ là 1/3.

Cách tính các XS khác hoàn toàn tương tự kể cả tính nọc cạn rẻ nếu bài làng kín 8-X

Đánh chắn ngoài khả năng tính toán thì cũng cần phải có kinh nghiệm khả năng xét bài , bắt bài đối thủ (xem khi nào họ đì , khi nào họ đánh cây què trơ...)
    Tâm lý phải thật vững và tinh thuộc binh pháp chắn .Binh pháp bác sang box Giải mã các câu thường dùng liên quan đến chắn thảo luận nhé !
    Chúc các bác thành Ma chắn hết 8-X

10. khuongtunha

cám ơn mod09 đã cụ thể hóa phương pháp tính XS theo toán học để ae thông tỏ, mình nghĩ khi chơi không ai ngồi tính XS mà chỉ suy luận và phán đoán lựa chọn nhưng thực ra là não bộ đã tính XS một cách vô thức và đưa ra quyết định mà ta không biết đó thôi.>:D<

11. Củ khoai lang

Củ khoai lang Tôi yêu Sandinh

Anh ghi nhớ mà đánh ván bài này...bài quá đẹp mà bỏ cả chi cả cửu đánh trần bạch thủ Bát sách...\m/

ChanPro2012.5.14.13.55.49. ChanPro2012.5.14.13.57.20.

Thần Chết Emmod09 thích điều này.
  12. Mod09

Thôi lần sau vào bàn gặp bác em cũng té 8-X
    Thế bài 75% :x Đấy là sự lựa chọn khôn ngoan rồi các new member vào học thuộc thôi không cần hiểu đâu >:)

13. tieuho05575

tieuho05575 Lý trưởng

Cảm ơn các cao thủ, nhiều bài viết hay quá.......=D>

14. Mod09

Híc :((
    Cho đến tận bây giờ em mới đọc hết box này !
    Trước giờ cứ nghĩ mình là mod nên mới share bí kíp hành tẩu , đến khi đọc từ đầu thì thấy các bác chia sẻ rất nhiệt tình và chân thành các chiêu thức võ công của mình .
    Nếu không làm mod ở Sân đình mà chỉ là chắn thủ có lẽ em sẽ không tiết lộ bí kíp võ công của mình , Bk này theo em suốt thời SV thậm trí là phiêu bạt vào tận Sài Gòn .
    Các bác quả thật là những người đam mê và tâm huyết với chắn .
    Em cảm thấy hơi xấu hổ :(
    Chúc tất cả các bác đã viết bài ở box này mọi sự thành công :-*
    Tự yên hâm hâm lại thích câu ầu....dzê .. của bác Đức !
    Chắn học ầu....dzê ...

tieuho05575_Thu Hương_ thích điều này.
  15. Củ khoai lang

Bây giờ bắt đầu tiếc hả :)) dạy cho anh tý nghề sau thỉnh ngoài đời kiếm đc bữa bia anh gọi...>:D<
    Tặng Mod09 con dấu để ghi nhận nhé

Mod09.

...Còn kỹ thuật điều bài thế nào....Anh em nào biết mong chia sẻ, xin rất cám ơn!
    ...Tất cả sự vì phát triển của Bộ môn chắn ( Tiếp bước cha ông..sông pha đánh chắn)...Thanks

mod09 thích điều này.
  16. Mod09

Khà khà được làm cử nhân rồi !
    Mặc dù chỉ là cử nhân gà ... Cám ơn bác :-*

Củ khoai lang thích điều này.
  17. khuongtunha

Thực ra mod09 không sợ bị lộ bí kíp võ công đâu, bởi vì bí kíp là kiến thức chung của nhân loại, ai cũng có thể biết, ai cũng có thể thuộc, nhưng không phải ai cũng áp dụng đúng lúc đúng thời điểm.:)) ta thấy ở trường luôn có học sinh thủ khoa phải không.=))
    Hơn nữa, XS để các thành viên gặp nhau trên chiếu ngoài đời là rất thấp vì vậy mỗi thành viên đều cảm thấy bổ ích khi tham gia diễn đàn, điều đó là giá trị cốt yếu.>:D<

Củ khoai lang, mod09Tiêu dao khoái hoạt thích điều này.
  18. Mod09

OK bác>:D<
    AE gặp nhau ở đây cũng là vì cùng yêu thích bộ môn chắn học hóc búa này !
    Và đến với nhau bằng tinh thần cởi mở để tìm ra lời giải chính xác nhất cho môn này .
    Gặp nhau trên chiếu Sân đình lại cười khà khà thôi , chiến hết khả năng của mình .
    Gặp nhau ngoài đời thì em né người quen >:) Không chiến .

19. Củ khoai lang

Được Mod09 bổ túc kiến thức về chắn ù đc mấy ván thấy cũng hay...pot lên cho vui

Ván bài này đang 5 chắn què 3 nhưng xét khả năng BT 6 vạn là cao, nọc lên lục sách không ăn, bốc cao ăn đc cạ ngũ sách, sau ù BT lục vạn

ChanPro2012.5.16.20.10.28.

mod09 thích điều này.
  20. Củ khoai lang

Còn ván bài này lựa chọn ù nhị văn, lý do có hai nhà bỏ nhị đỡ bị chờ trùng, rúc rọ

ChanPro2012.5.16.20.13.3.

mod09 thích điều này.