[Chắn] Thắc mắc về luật chắn-trường hợp hy hữu

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Trợ giúp' bắt đầu bởi pearlsd5, 25/3/20.

1. pearlsd5

pearlsd5 Dân đen

Chào các bác! Nhờ các bác giải đáp giúp e về luật chắn, cụ thể như sau: Nếu bài em tròn 7 chắn và 3 cạ rồi em xé 1 cây trong 7 chắn trong bài ra và chờ ù thì khi nọc lên cây cùng hàng (ko phải cây mình đã xé chắn đánh đi) thì có được ù ko ạ? E cảm ơn các bác

ToiVaChungTa1234Mod01 thích điều này.
  2. pearlsd5

pearlsd5 Dân đen

Trường hợp trên là trường hợp đánh trên chiếu thực của e. Có người nói ko được ù cây cùng hàng mà nọc phải ra chính cây đánh đi mới được ù!???

Mod01 thích điều này.
  3. Mod01

Mod01 Administrator

Chơi chắn trong dân gian có nhiều Lệ khác nhau mang tính chất địa phương. Việc qui định phải ù chính chữ cây bài đã xé là có nhưng không phổ biến. Tốt nhất trước khi chơi nên hỏi rõ và thỏa thuận trước với bạn chơi về các dị luật hay lệ ở địa phương đó.
    Luật Lệ phổ thông trong dân gian không bắt buộc phải ù chính chữ cây bài đã đánh đi bạn nhé. Luật chơi chắn giải trí trên Sân Đình cơ bản đã bao quát hết những điều lệ phổ thông trong dân gian, bạn có thể vào đây để tìm hiểu nhé:

https://sandinh.com/forums/luat-choi-chan-pro.29/
    Theo luật Sân Đình, nếu lên bài mà đã như bạn nói thì có thể bấm ù luôn, cách ù này gọi là Thiên Ù. Còn trong trường hợp bạn đang chờ rồi, có nhà đánh lấp lỗ, hay nhỡ tay bấm ăn - vào cây bài nào đó( ăn chắn nhé) khi bắt buộc phải đánh 1 cây bài đi( xé) thì bạn hoàn toàn có thể ù cây bài cùng hàng với cây bài đó chứ không cần phải là cây bài chính chữ - giống như cây đánh đi.
    Thông tin đến bạn !

pearlsd5 thích điều này.
  4. pearlsd5

pearlsd5 Dân đen

Thank Mod!

5. pearlsd5

pearlsd5 Dân đen

Trường hợp trên của e là nhà trên đánh lấp lỗ chi chi. Qua vài vòng ăn chắn rồi e quay lại gò 8 đỏ nên dẫn đến tình huống cây què trơ còn lại chờ ù là cây 8 sách đã xé chắn trước đó. Nọc ra 8 vạn và e đã ù.

6. ToiVaChungTa1234

ToiVaChungTa1234 Dân đen

Cho mình hỏi :
    Các cước Hoa/Nhà/Cá/Ngư có 1 gà
    Trong khi bao gồm cước Trì Bạch thủ (2 gà)
    -> Hoa/Nhà/Cá/Ngư phải có 2 gà chứ :))=))%-(^:)^

HàNộiMùaThuVàng thích điều này.
  7. Mod01

Mod01 Administrator

Bạn vui lòng vào topic này để tìm hiểu về cách tính điểm ù trên Sân Đình nhé:
    https://chanphom.com/threads/chan-hoc-bai-5-tinh-diem-an-phat-tien.23/
    Nếu còn chỗ nào không hiểu bạn có thể gọi tới CSKH Sân Đình 0988153993 chúng tôi sẽ giải đáp cho bạn.
    Thông tin đến bạn!

8. HàNộiMùaThuVàng

HàNộiMùaThuVàng Công Thần

Bạn mới tham gia sân đình , nên lắng nghe, tìm hiểu và đọc nhiều hơn .
    Mình chia sẻ ở góc độ 1 người tham gia chắn sân đình đã hơn 8 năm rồi. Bạn nên " hòa nhập mà không hòa tan" đừng " ném đá, sóc lọ hỏi kháy nhau làm gì"
    Chơi ở đâu nên tuân thủ luật và quy định cũng như các dị luật ở nơi đó. :):):)