[Sân Đình] Góp ý về Luật chơi Tổ Tôm Sân Đình

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Báo lỗi Tổ Tôm Sân Đình' bắt đầu bởi mod02, 17/3/21.

1. TongsuToTom

TongsuToTom Chánh tổng

Tôi đồng ý với quan điểm của Dương Quá. Nhưng đây chỉ là đúng theo Luật game ttsđ mà thôi. Lưu ý với bạn là không nên mang ván bài này ra hỏi đúng sai ở các bàn tt chiếu. Vì tt chiếu Ù chi nảy như vậy mà được ăn tiền thì cả làng cười vỡ bụng mất. Còn chơi trên game ttsđ cho được Ù Chi nảy thì tội gì mà không Xướng chi chi nảy mà được Tôm chứ?? Tôi cầm ván bài đó trên ttsđ tôi cũng xướng Chi chi nảy như cụ thôi.

Dương Quá, Nguyễn Tiểu Thươngmod02 thích điều này.
  2. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG 25/6/2022
    GỬI CẢ NHÀ VÀ MOD LẬP TRÌNH
    Cuối tuần này, mình trình bày với cộng đồng vấn đề “Ăn Quân”, “Ăn Phu” trong diễn biến “ăn, đánh” khi chơi Tổ Tôm. Mình trích đăng Luật Tổ Tôm 2000 chỗ mình chơi dưới đây:
    CHƯƠNG B-Điều 9, Khoản 9,10,11.
    9-ĂN CHỌN QUÂN: một Cạ có thể ăn được với 1 trong 2 quân bài khác nhau.
    9.1:Cùng thời điểm: Tt tùy chọn quân ăn, được phép đánh đi quân kia.
    9.2: Khác thời điểm, phải ưu tiên quân bài trong Phu Lộ trước.
    10- ĂN CHỌN PHU: 1 quân bài có thể ăn được với 1 trong 2 Cạ khác nhau.
    10.1: Cùng Thời Điểm: Tt tùy chọn Cạ, được phép đánh đi cả Cạ kia.
    10.2: Khác thời điểm, phải ưu tiên Phu Lộ trước.
    10.3: Ăn Chọn Phu phạm lỗi “Ăn Ít Đánh Nhiều” sẽ bị bắt báo.
    11-ĂN ĐỔI PHU: tạo ra một Phu mới và bỏ đi một Phu cũ liên quan.
    -Chỉ được phép “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”.
    Vấn đề mình muốn hỏi ý kiến cộng đồng Tôm thủ:
    1-Nơi các bạn chơi, các hình thức “Ăn Chọn Quân”, “Ăn Chọn Phu”, “Ăn Đổi Phu” có gọi tên như vậy không? Nếu khác thì gọi thế nào?
    2-Luật lệ qui định các trường hợp ăn quân, ăn phu ở trên chỗ các bạn qui định thế nào?
    3-Nếu có Luật đã ghi thành văn bản các bạn trích đăng lên thì càng dễ thảo luận, so sánh nếu có khác biệt.
    Nguyễn Tiểu Thương

Cao Nguyen
    Cụ đăng nhiều nhưng lập trình ko sửa vậy thì cứ vậy đi
    GỬI BẠN CAO NGUYEN VỚI CẢ NHÀ
    Mình cũng như các bạn mà, chỉ đam mê mà tham gia diễn đàn này và TTSĐ thôi. Non nửa thế kỷ chơi TT, sưu tầm biên soạn khắp nơi khắp chốn, chỉ muốn được nghe được biết nhiều sự khác biệt vùng miền. Bởi vì:
    1-Thứ nhất: bao nhiêu lần thấy cuộc chơi dang dỡ, “ầm ĩ như mổ bò” cũng chỉ vì mọi người không thống nhất “khái niệm cơ bản”, “ông nói gà, bà nói vịt”.
    2-Thứ hai: “lệ làng truyền khẩu” nhớ nhớ quên quên, cãi nhằng cãi nhịt. Dù sai đúng sao không lập thành văn bản mà chơi cho thanh thản.
    3-“Nhập gia tùy tục”, mỗi nơi mỗi cách, dù ở đâu ta cũng phải tôn trọng qui định của gia chủ, bởi vì “Lệ Làng bao giờ cũng đúng”. Do vậy dù là “dị luật” cũng không có sai đúng, chỉ là biết thêm nhiều lối chơi thôi.
    4-Mình đưa vấn đề lên diễn đàn hỏi để thêm nhiều góc nhìn về cách chơi. Nhà Game có thay đổi theo được như vậy không lại là việc khác. Việc lập trình Game còn phụ thuộc nhiều yếu tố, cũng mong Game hoàn thiện dần. Với các Mod lập trình, toàn vừa học chơi Tổ Tôm, xây dựng được Game như vậy với một bộ Luật TTSĐ thành văn bản(đầu tiên trong Game VN) cũng rất cố gắng rồi. Mình đi bao nhiêu nơi chơi, chưa thấy “Lệ Làng” nào hoàn chỉnh bằng Luật TTSĐ.

5-Còn nhiều phần Game sót lỗi, sai lỗi chắc nhà Game sẽ hoàn thiện dần. Hy vọng vài năm tới có Game Tổ Tôm chuẩn hơn. Cảm ơn bạn và cả nhà quan tâm.
    Lưu Gia Hân
    Có 2(2 vạn) 2(2 văn) 1 (8văn) 34sach . 2s tới mình hạ 2vv rồi phỗng đc cả 2văn 2 vạn mình đã hạ 34sachs và đánh 8 văn đi vậy có đúng k???
    GỬI BẠN LƯU GIA HÂN
    Bạn đánh thế là đúng rồi, Luật vận dụng là được phép“Ăn Chọn Phu Lợi Quân”. Với 1 quân 2 sách, bạn có thể ăn dọc 234 sách hoặc Bí Sườn(2 sách, 2 vạn, 8 văn).Luật cho phép “Ăn Chọn Phu Bằng Quân” mà ở đây bạn lợi quân là vượt yêu cầu. Tuy vậy ở nước bài này, nếu chỉ ăn được 3 sách(không có 4 sách mà có 1 sách) thì buộc phải ăn Bí Sườn vì Bí Sườn là “Phu Lộ Trước Với làng dưới chiếu”.
    Lưu Gia Hân
    Các cụ xem lại lt bắt đi lôm côm lắm . Bài ngồi duói tôi đánh 7 vạn tôi phỗng rồi tôi đi 3van bàiduois hạ 3s7văn rùi đi 7sach mà chẳng thấy bắt gì cả

GỬI BẠN LƯU GIA HÂN
    1-Lập trình rõ còn cần hoàn thiện, còn SÓT LỖI, SAI LỖI nhiều. Nếu thấy sai, mình cứ gửi lên diễn đàn “Hướng Dẫn Báo lỗi TTSĐ” để:
    1a-Nếu phát hiện lỗi Game, các Mod lập trình sẽ bồi hoàn số Tôm bị thiệt.
    1bQuan trọng hơn,để các Mod biết hoàn thiện Lập Trình và cộng đồng cùng sáng tỏ.
    2-Không biết bạn chơi Tổ Tôm chiếu nhiều chưa(lâu năm, nhiều nơi). Mình chơi ngót nửa thế kỷ, thấy hầu như trận Tổ Tôm nào cũng “ầm ĩ như mổ bò” vì không có “Luật Văn Bản”, nhớ nhớ quên quên nói nhằng nói nhịt. Do vậy cũng thông cảm nhà Game thôi. Một năm mà làm được Lập Trình Game Tổ Tôm đầu tiên như vậy(có Luật TTSĐ bằng Văn Bản) là các Mod cũng đã cố gắng. Cũng mong các Mod cố gắng hơn nữa để vài năm tới có một Game tương đối hoàn thiện cho mai sau.
    3-Mấy vấn đề mình nêu trong bài, rất phổ biến trong mọi cuộc chơi Tổ Tôm, không thấy các bạn có ý kiến. Chính ở đây, lúc này cộng đồng Tôm thủ đưa ý kiến thảo luận, một phần để nhà Game tham khảo; phần khác chúng ta có nhiều góc nhìn hơn. Tại Diễn Đàn, ai phê phán đâu, “Lệ Làng Bao Giờ cũng đúng mà”.
    4-Cảm ơn bạn đã trao đổi. Mong cả nhà góp ý.

Lưu Gia Hân
    Chính Vượng tôi chơi hơn nửa thế kỷ rồi ( chơi trong nhà là chính) nhưng luật rất chặt gđ tôi 4 đời có thể lập một bàn rất là vui
    Lưu Gia Hân
    Ngày tôi còn nhỏ tí các cụ hay chơi khi khuyết tôi vào hầu - các cụ thấy tôi ù nhìn qua bài tuỏng bị đền nhưg khi tôi hạ từng phu các cụ phải kinh ngạc rồi thán phục Con bé đánh cao quá chúngta già quá rồi

GỬI BẠN LƯU GIA HÂN
    Mình biết chơi Tổ Tôm những năm 70 thế kỷ trước cũng vì các cụ thiếu chân, đúng là đồng cảnh. Tuy vậy, do tố chất, nên mãi rồi mình vẫn “Trình Chim Cánh Cụt”. Lúc nhỏ, các cụ cứ phỉnh “văn hay, chữ tốt”, nhờ chép Luật chơi, sưu tầm các nơi về, chép vào các vở “Ô-ly” để làm bằng. Từ tuổi thơ ấy, sau trưởng thành, có giao lưu ở Yahoo.Blog, nhiều bạn bè đam mê góp vào, mới nảy sinh việc biên soạn Luật Tổ Tôm 2000. Nếu bạn còn bản Ghi Luật của các cụ, chụp hình gửi lên Diễn Đàn để cả nhà thưởng thức thì thật là đáng quí.
    -P/S: Nick chơi Game Tổ Tôm của mình là Nguyễn Tiểu Thương(chơi ở khu Cậu Tú dùng Nick Chính Vượng). Nhà mình thì ở Biên Giang, Hà Đông, HN. Nếu có dịp giao lưu với các bạn già thì thật hay. Hai Tuần một lần, bạn TTSĐ vẫn vào nhà mình ngồi chiếu, vui đáo để.
    Lưu Gia Hân
    Chính Vượng tôi ở tp Nam Định gia dình phần đông là giáo.viên và nghề y nhưng rất mê tt
    GỬI BẠN LƯU GIA HÂN
    Vậy là về thành phần gia đình chúng ta cũng tương tự, một éo le của “sơ yếu lý lịch” thời bao cấp. Nhà mình, từ cha, ông, cụ, kỵ cũng đều “dài lưng tốn vải” cả. Không ở quan trường thì làm thầy đồ, thầy lang. Đến mình thì “lạc nẻo”, dòng đời xô đẩy thành một tay “tiểu thương”nơi Kẻ Chợ. Mình chơi TT nhiều nơi: Hà Tây, Hà Nội, Bắc Ninh, Thanh Hóa, Vũng Tàu, Sài Gòn...nhưng quả thật chưa được ngồi ở THÀNH NAM bao giờ. TTSĐ có bạn TRAN HUY HOANG cũng là một Tôm thủ “già dơ” đất Nam Định đó.
    -P/S: bác Hoàng đâu rồi, ra nhận đồng hương này. Bác Hoàng mà tổ chức được “Cuộc Giao Lưu Màu Cỏ Úa” cho đội già TTSĐ mới oách đấy.

Lưu Gia Hân
    Chính Vượng ồ Trần huy Hoàng là đồng hương à giờ cư trú nơi đâu ?
    GỬI HAI CỤ HÂN+HOÀNG
    Cụ Hoàng đâu rồi, vào nhận đồng hương đê. Em không dám khai báo bác đang ở HN(sợ lộ BEM) đâu nhé.
    Tran Huy Hoang
    Chính Vượng bác còm vào đây em mới thấy cái thắc mắc trước. Bạn này chơi nửa thế kỷ mà như thế này thì nên đi nhiều nơi, chơi nhiều chiếu, va vấp và nộp học phí trường đời nhiều đã.
    Tran Huy Hoang
    Chính Vượng thưa bác, cái nào Sân Đình đúng phải bảo vệ, cái nào sai phải chỉ rõ ràng tường tận để anh em Lập trình sửa, bác thấy hôm nọ em chơi ở Đình, các cụ đó phán gần như theo luật 1 ly ông cụ - nghĩa là CẤM ĂN 1 ĐÁNH 2 DƯỚI MỌI HÌNH THỨC. Có ai cãi nhau đâu. Mà đúng dây đỏ của em thì bác lại bảo nghỉ. Kkk. Thế mà cũng coi như hòa đấy. Lúc đầu ra 3 tr. Thu lại 2,8 (mất ván cuối còn 300 trên chiếu lấy nốt, các nhà chạy mất 4 con gà 100.)

GỬI BẠN TRAN HUY HOANG
    Em ra đời Dương Lịch thì “Thứ Sáu Ngày 13”; Âm Lịch thì “Thân Đắc Tam Không, Mệnh Vô Chính Diệu” nên chơi bài nhọ lắm. Hôm nào tan hội mà “âm ít” được vui vẻ coi như thắng lớn rồi. Em đang nhờ các bạn trẻ thỉnh bác vào nhóm “Giao Lưu TTSĐ-Zalo” để 2 tuần / 1 lần gặp mặt đó. Còn khái niệm “Ăn 1 Đánh 2” của em với bác khác về cơ bản nên tạm gác, đợi gặp nhau nói cụ thể hơn.

Tran Huy Hoang
    Lưu Gia Hân bạn chưa thành thạo trong ván bài này. Chơi 1 ly ông cụ là khắt khe nhất, cũng không bắt được ván bài này.
    Thứ nhất: Họ chủ động bỏ đi thất vạn trước, bạn phỗng rồi lại biếu không họ tam vạn để họ có tôm, họ đánh nốt thất sách.
    Thứ 2: Luật ăn 1, đánh 2 chỉ áp dụng khi: Ăn 1 quân RỒI ĐÁNH ĐI 2 quân tạo với quân đã ăn thành phu. Tôi đã viết bài : ĂN RỒI ĐÁNH VÀ ĐÁNH RỒI ĂN.
    Trường hợp bạn nêu là không phải bạn đì nhà dưới mà là bạn đã BIẾU CƯỚC TÔM cho nhà dưới.
    Luật Sân Đình không bắt là đúng. Không cần thắc mắc.
    Nếu bạn đánh Tam vạn trước, họ ăn bí tôm rồi đánh thất vạn, thất sách thì mới bắt.
    Lưu Gia Hân
    Tran Huy Hoang cụ nói mà tôi thấy sao sao có phu thất hoàn chỉnh chẳng ai tự nhiên pha ra cả truòng hợp này chỉ có thể có phu tôm trên tay rồi nhưng hạ thiếu thôi . Như vậy nó mới hợp lý .Đằng này như bạn nói là phá phu cũ lặp phu mới ( néu k lưng cũng vẵn bắt như thuong) vậy mà cụ lại bảo đuọc
    Tran Huy Hoang
    nên học lại cho kỹ bạn ạ. Nên tìm bài viết của tôi về: ĂN RỒI ĐÁNH, ĐÁNH RỒI ĂN mà đọc đi đã nhé. Người ta chỉ CẤM ĂN RỒI PHÁ PHU chứ không cấm PHÁ PHU TRƯỚC ĐỂ ĂN.
    Tẩy đỏ, bạn có bát vạn, bát sách, bát văn, Đánh bát sách trước rồi ăn dọc lục thất bát văn rồi tẩy nốt bát vạn cũng hợp lệ.
    - Bạn nên đọc lại cả trường hợp xử lý 5 cây dính nhau nhé, để khi ra ngoài chiếu khác không bỡ ngỡ.

Lưu Gia Hân
    Tran Huy Hoang "HAY" luật như vậy chỉ có trong TTSĐ hay các tỉnh khác cũng đánh vậy thưa cụ
    Tran Huy Hoang
    Lưu Gia Hân đây là Luật chung nhé. Nên tìm hiểu kỹ trước khi kết luận một vấn đề gì. Đây là xử lý 5 cây dính nhau, 1 phu và 1 dọc què hoặc bí thiếu. Cần thiết nên tham khảo cả cuốn Luật Tổ Tôm điếm Bắc Ninh để hiểu rõ vấn đề. Còn Sân Đình bạn có thể ăn tam vạn rồi đánh cả 2 con thất cũng không ai bắt vì họ coi là 2 phu chọn 1.

Tran Huy Hoang
    Lưu Gia Hân bạn sao đã nói Sân Đình bắt lôm côm???

Mod01 thích điều này.
  3. THẢO LUẬN TRÊN DIỄN ĐÀN TTDG 25/6/2022(p2)

GỬI BẠN LƯU GIA HÂN BẠN TRAN HUY HOANG VỚI CẢ NHÀ

Đêm qua, mải chơi ở khu CẬU TÚ không để ý thảo luận cùng hai bạn, nay mới ọ ẹ được. Mình có ý kiến như sau:

1-Hai Ví Dụ các bạn nêu:

1a-VD1 của bạn Lưu Gia Hân: nhà dưới A đánh đi 7 vạn, nhà trên B phỗng rồi đánh xuống 3 vạn. A ăn 3 vạn thành Bí Tôm(có hạ 1 quân 3 sách, 1 quân 7 văn) và đánh đi 7 sách.

1a1-Bạn Lưu Gia Hân bắt báo vì “phá phu nhà, ăn phu làng”: xưa các cụ nói là “Buôn Phu”.

1a2-Bạn Tran Huy Hoang quan điểm đánh vậy là đúng, TTSĐ cũng chấp nhận thế.

1a3-Mình ủng hộ bạn Lưu Gia Hân bắt báo đúng. Luật vận dụng là chỉ cho phép “Ăn Đổi Phu lợi quân” hoặc “Cấm Ăn sau bỏ trước”.

-Lưu ý: nếu bạn A trình được 2 quân 3 sách với 1 quân 7 văn xuống chiếu(là “Ăn 3 đánh 2”lợi quân) thì Luật TT2000(đã trích đăng trong bài viết trên) cho phép. Tuy vậy nếu đánh thế chắc bạn Hân và nhiều nơi vẫn bắt báo.
    -P/S: Xin lỗi cả nhà, hôm trước mục 1.a3 này mình viết sai. Dù bạn A có trình được 2 quân 3 sách dưới chiếu vẫn bị báo, vì chỉ "Ăn 2 Đánh 2" là ăn bằng quân, sai với Luật Ăn Đổi PHu.7 văn là quân đã trôi, không phải quân rác để cộng thêm vào.

1b-VD2 của bạn Tran Huy Hoang: thí dụ nước bài tẩy đỏ đánh đi 8 vạn, 8 sách rồi ăn 678 văn(không thấy nói ăn 6 hay 7 văn; không thấy nói có trình thêm 9 văn).

1b1-Trong VD2, cách đánh của ban Hân và mình là sẽ bắt báo. Cũng vận dụng Luật chỉ cho phép “Ăn Đổi Phu lợi quân” hoặc “Phá phu liền, ăn phu chắp” không lợi quân. Không quan tâm việc “tẩy đỏ”, “lợi bài” nếu có vì khái niệm đó mơ hồ.

1b2-Trong VD2, mình muốn hỏi thêm bạn Hân, nơi bạn chơi nếu mình ăn của làng 6 văn và trình dưới chiếu 6789 văn có được không? Chỗ mình là được, vận dụng Luật được phép “Ăn Chọn Phu Bằng Quân”.

2-Kết luận: trong các Ví dụ đưa ra, mình ủng hộ cách chơi của bạn Lưu Gia Hân. Theo mình biết, cách đánh của bạn Hân với mình là đúng theo Luật Tổ Tôm Sân Đình. Cụ thể trong Luật TTSĐ là Điều 5, khoản 2, mục l (hoặc Điều 3 khoản 3). Mình chơi nhiều nơi cũng thấy bắt báo giống như bạn Hân nói.

Mình cũng mong cộng đồng Tôm thủ có ý kiến xem nơi các bạn chơi vận dụng Luật 2 ví dụ trên thế nào?

Lưu Gia Hân

Chính Vượng tôi với ban cùng qđ và cách chơi .Tôi ít ra ngoài chẳng biết nơi khác luật thế nào ? Có tỉnh nào cùng qđ nh

Lưu Gia Hân

Cụ trẻ THH k hay đó là luật mớ

Lưu Gia Hân

Cảm ơn bạn CHÍNH VƯỢNG đã đưa vđ này ra thảo luân - Tôi đã chơi hơn n

GỬI BẠN LƯU GIA HÂN

Bạn Tran Huy Hoang tuổi Kỷ Hợi, chơi Tổ tôm lâu rồi ở nhiều nơi; rất tâm huyết với món quốc hồn quốc túy này. Sự khác nhau của Luật lệ Tổ tôm cũng là lẽ thường mà bạn. Mình gửi bạn một câu thảo luận cũng ở Diễn Đàn này để có điều kiện thì tham khảo nhé:

GỬI BẠN TRONG TAN NGUEN

1-Luật là phải thành văn bản đưa lên truyền thông đại chúng, như chúng ta đã thấy ở “Tổ Tôm thú chơi tao nhã”-Nguyễn Lưu-2007; “Việt Nam Đặc Sản Bài Lá”-Trần Gia Anh-2010; “Luật chơi Tổ Tôm sưu tầm”-Nguyễn Đức Thuần-2012; “Luật Chơi Tổ Tôm Điếm”-CLB TTĐ Bắc Ninh 2020; Luật TTSĐ-2021; Luật Tổ Tôm 2000-Nguyễn Tiểu Thương-2000-2005; Từ và Thành Ngữ TT cho Game Online-Nguyễn Tiểu Thương-2021.

2-Như vậy, ngoài “Lệ Làng truyền khẩu”, đã có nhiều “văn bản Luật TT” dù thiếu đủ khác nhau, nhiều điểm chưa thống nhất đang lưu hành trên truyền thông đại chúng.Thể chế này, không ai làm luật “chính thống” cho Tổ Tôm cả.

3-Mình cũng chưa nói vận dụng Luật của NTT làm chân lý bao giờ, chỉ trích đăng để cộng đồng tham khảo, vì nó là văn bản(viết theo dạng luật) mới dễ trích dẫn được. Mỗi Điều Luật đều được ví dụ, chứng minh tính hợp lý, chứ không phải “viết sao nên vậy” kiểu “Trời Sinh Ra thế”.

4-Chúng ta thảo luật Luật TT trên diễn đàn này, quí ở chỗ nhiều góc độ, nhiều cách nhìn, nhiều kiểu lập luận. Ai phán sai đúng bao giờ đâu? Cũng không ai bỏ được “Lệ Làng” nơi khác.

Do vậy chỉ cần lắng nghe được nhiều cách chơi mà ngẫm là được, có bầu cho ai mà đa số, thiểu số. “Lệ Làng” mà, có ai nói chỗ nào sai đâu, “chơi đâu âu đấy thôi”.

5-Đóng góp cho TTSĐ là nhiều góc nhìn, còn để nhà Lập Trình Game lựa chọn.Mình chưa phủ định một “Lệ Làng” nào khi góp ý xây dựng luật TTSĐ cả.

6-Luật Tổ Tôm 2000 mình viết ra từ đầu thế kỷ, cũng đăng ở diễn đàn này xin ý kiến thảo luận của cộng đồng, chưa ai góp ý cả. Một bộ luật có tới gần 500 từ ngữ chuyên ngành, lại hơn nửa chưa có trong Từ Điển Tiếng Việt, thật cần sự góp ý của cộng đồng chứ. Cho nên mình vẫn lắng nghe cả nhà, chắt lọc ý đúng(như việc “Quân Đứng”, “Quân Bay”một tay góp ý) và khơi dòng nhiều góc độ đó.

-Các Tôm thủ mới chơi không có kinh nghiệm cũ nhưng nghe thảo luận vẫn có nhìn nhận góp ý có giá trị, tương lai là thuộc về họ mà.

7-Cảm ơn TRONG TAN NGUYEN đã có ý kiến về việc chọn lọc “Lệ Làng” cho Luật Tổ Tôm.
    Nguyễn Tiểu Thương

Chỉnh sửa lần cuối: 16/7/22
    Mod01 thích điều này.
  4. THẢO LUẬN VỀ LUẬT “Ù CHI NẨY” TRÊN TTDG 5/7/2022

Phạm Gia Khánh
    ·

Ù CHI NẨY

Chơi tổ tôm ai chả thic đc ván chi nẩy, tuy nhiên luật lệ nhiều chỗ cũng khác nhau

1. Cửu vạn, bát sách phải bơ lơ và khi các quân lên cửa ko thể ăn đc để đánh 1 quân đi chờ thập thành. Lúc ý chi chi lên mới nảy đc

2. Chỉ cần 1 quân, cửu vạn hoặc bát sách bơ lơ, con còn lại gá đc vào phu khác. Ko có cơ hội ăn để thập thành, Chi chi lên vẫn nảy đc

Chỗ các cụ theo luật (1) hay (2), cmt cho xôm nào

Anhbush Nguyen

Tôi đố các cụ hiện tại SĐ đang cho ù chi nẩy vào luật mấy 1,2,3

Anhbush Nguyen

Chỗ tôi theo luật

Anhbush Nguyen

Phạm Gia Khánh ăn gá 8s và 9v. Ù chi nẩy vẫn ăn tiền nhé

Phạm Gia Khánh

Tác giả

Anhbush Nguyen ù nèo thôi

Ít nhất 1/2 con phải bơ vơ ko vào đâu

Nếu vào phu rồi thì chờ nhiều tiếng, nẩy nèo

Anhbush Nguyen

Phạm Gia Khánh đương nhiên chỉ chờ 1 tiếng chi cụ ạ vậy tôi mới nói luật

Anhbush Nguyen

Cụ đã nhìn thấy ù chi nẩy ăn gá 8s chưa

Phạm Gia Khánh

Tác giả

Anhbush Nguyen như cụ nói đã ăn đc gá 8s, 9v thì phải què con khác hoặc chờ thêm tiếng khác

Chứ đã vào phu rồi mà chờ 1 tiếng chi thì tôi ko hình dung r

Phạm Gia Khánh

Tác giả

Anhbush Nguyen tôi ko chơi game

Có nhã hứng thì triển trực tiếp, bao gồm cả tài bà

Anhbush Nguyen

Phạm Gia Khánh tôi chỉ biết chơi game thôi. Trực tiếp chưa biết xếp quâ

Phạm Gia Khánh

Tác giả

Anhbush Nguyen tôi thấy 9 vạn bơ lơ

Ăn phu nèo xong lên 8s ù nèo chứ chi nẩy vào chỗ nào

Phạm Gia Khánh

Tác giả

Anhbush Nguyen game chưa hoàn thiện

Nói thật trò chơi dân gian nhưng lập trình gọi tên còn nhầm

4 con ở chắn gọi là thiên khai, 3 con gọi là chíu

3-4 con ở tổ tôm gọi là khàn

Ở tổ tôm lq đến 3-4 con còn mấy thứ hơi lằng nhằng

Chả ai gọi TIỀN ĂN PHU HẬU DẬY THIÊN KHAI b

Phạm Gia Khánh

Tác giả

Anhbush Nguyen ăn gá 8s vào vs con nào để thành phu? Phải ăn phu nèo rồi thì mới trôi đc,2 con 8s

Nếu xoay dọc thì 7v vứt đâu?

Tự chơi à?

Anhbush Nguyen

Phạm Gia Khánh bài người ta ù có 1 8s thôi. Tự nghĩ ra 2 8s

Nếu ăn gá,8s: 678s thì 7s phải đè 8s

Khi chi lên cụ hạ 7v7v9v đè lên chi chi và hô nảy

Chứ nhấc 7s ra hạ bới,7 thế kia thì có ăn chiếu

Tôi nói rồi: còn mất tiền công đức nhiều lắm[​IMG][​IMG][​IMG]

P/s: tập trung chuyên môn ko lạc đề nhé, thân

Phương Bá Điệp

Em mới tập chơi các cụ cho em hỏi tý đc kg ạ

Ví dụ bài em đang có đôi cửu vạn đôi bát sách

Bài tròn vo

Lên chi chi

Em đc hô xuyên bí tứ chi chi nẩy lèo kg ạ

Em cảm ơn

Phạm Gia Khánh

Tác giả

Phương Bá Điệp hô đc và đc ăn cước nèo[​IMG][​IMG][​IMG]

Cước xuyên là cho ù hàng dọc

Phương Bá Điệp

Phạm Gia Khánh dạ vậy là kg đc tính là chi nảy à bác

Em ấp ủ bao nhiêu ván như vậy mờ chi kg lên

Phạm Gia Khánh

Tác giả

Phương Bá Điệp do bạn hô nảy nèo thì ăn nèo thôi[​IMG][​IMG][​IMG]

Hô chi nảy thì ăn chi nảy

Hoang Nguyen

Phương Bá Điệp hô xuyên bí tư, chi nẩy. Đã chi nẩy ko đc hô lèo nhé. Hô chi nẩy lèo là báo

Nguyễn Mạnh Tuân

Phương Bá Điệp đã chi chi nảy thì ko đc hô lèo bài như vậy ù bí tư chi chi nảy

Phương Bá Điệp

Dạ em cảm ơn các bác ạ

Môn này học khó quá

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Phương Bá Điệp bí tư chi chi nảy lèo thì bạn ôm cả cái bát vô mồm. Ở đâu cũng cho bạn một án phạt nhẵn túi nhá.

Nguyễn Mạnh Tuân

Chính Vượng trường hợp có đôi 9vạn và đôi 8 sách què chơ lơ ko con nào vào phu dọc thì ù bí tư chi chi nả

Hoang Nguyen

Chỗ tôi cho chơi chi nẩy chạm thành

Phạm Gia Khánh

Tác giả

Hoang Nguyen dễ ng dễ ta, cơ bản là giao lệ trc khi chơi

GỬI CẢ NHÀ VỚI BẠN PHẠM GIA KHÁNH

1-Lệ Làng mình không trùng với trường hợp nào bạn nêu, vì nó chi tiết rõ ràng hơn.

Chỗ mình chơi theo Luật Tổ Tôm 2000: Chương B, Điều 15, Khoản 10 qui định(Điểm của Suông 4 Dịch 2, có Gà Ngoài 6 dịch. Nếu ko có Gà Ngoài được 24 điểm):

10-Ù CHI NẨY = BỘI LỤC SUÔNG +6 Dịch = 36 ĐIỂM.

-Ù CHI NẨY là Ù mà bài có Quân Rác Cửu Vạn, Bát Sách từ đầu chờ Ù duy nhất một quân Chi Chi và không Vào Thành được.

-BTK 9 vạn hay BTK 8 sách được chờ Ù Chi Nẩy khi có một đôi Quân Rác là 8 Sách (hoặc 9 Vạn)từ đầu và có phu dọc kèm theo Khàn BT từ đầu.

2-CẢ nhà mải bàn luận mà không thấy đưa ra “Lệ Làng” đầy đủ mỗi nơi về Ù Chi Nẩy.

5. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG 30/6/2022

LỊCH SỬ TỔ TÔM TRONG VĂN HỌC VIỆT NAM

Truyền thống Việt Nam, các trò chơi dân gian rất ít được ghi chép lại. Thời chữ tượng hình hầu như là không có, vì nghèo chữ quá. Mới đây, con gái mua tặng cuốn “VĂN ĐÀN BẢO GIÁM”(1926-1934) của tác giả Trần Trung Viên; NXB Văn Học in năm 2018.Cả tối còn mải ngồi bàn chơi Tổ Tôm khu Chánh Tổng. Tàn đêm mình đọc lướt mới biết trong văn học Việt Nam, nhiều cây bút lớn đã nói đến Tổ Tôm. Có mấy vấn đề nổi lên:

1-Trò chơi Tổ Tôm được người Việt chơi từ chậm nhất là nửa đầu Thế kỷ 18. Từ năm sinh và tác phẩm của cụ Nguyễn Công Trứ(1788-1858) chứng minh điều này.Một trò chơi, thấm vào văn chương sâu như vậy, ít ra cũng tồn tại trước đó năm bảy mươi năm. Trong bài thơ “ĐÁNH TỔ TÔM” cụ Nguyễn Công Trứ còn nêu tên Hán Việt của trò chơi là “HÀ SÀO”, tức là “Tổ của con Tôm”.

2-Từ lúc đó, chưa có chữ quốc ngữ, đương nhiên bộ bài Tổ Tôm được in bằng một loại chữ gần giống chữ Hán cách điệu như ta thấy. Nếu của người Hoa, chắc chắn họ phải dùng chữ Hán rồi. Tác giả Trần Gia Anh trong tác phẩm “Việt Nam Đặc Sản Bài Lá”-2010(NXB Thanh Hóa) có viết: “Trên trang Web Trung Quốc: poker168.com cũng giới thiệu bộ bài Tổ Tôm nhưng chỉ chú thích là bộ bài xuất xứ từ Việt Nam và được lưu hành ở Việt Nam”.

Lúc đó giao lưu văn hóa Việt Nhật rất hạn chế,toàn đi biển bằng thuyền nhỏ mà, nên phong cách trang phục trong cỗ bài Tổ Tôm cũng không xác định trò chơi đó của người Nhật.Hình ảnh này, có lẽ nguồn gốc từ việc lưu truyền các mẫu bản in giữa nhiều quốc gia Đông Á. Nghề in của người Việt đã phát triển từ đầu thế kỷ 15, khi Hồ Quý Ly cho lưu hành tiền giấy. Nghề in được mở rộng ở Việt Nam do ông tổ nghề Thám Hoa Lương Như Hộc(1420-1501).

Bởi vậy, ý kiến giả định bộ bài Tổ Tôm có thể xuất xứ từ Trung Quốc hoặc Nhật Bản là không có cơ sở. Tổ Tôm đúng là trò chơi bài lá của Người Việt tại đồng bằng Bắc Bộ có từ gần ba Thế kỷ nay.

3-Một số từ ngữ khi chơi Tổ Tôm, còn lưu truyền đến bây giờ, có vài từ biến đổi(chỉ xét trong tác phẩm văn học nói đến):

3a-Chơi Tổ Tôm khi đó còn gọi là “Thú Tụ Tam”. Các bài viết đã mô tả ăn phu dọc, phu bí như bây giờ(xoay dọc, xoay ngang)...

3b-Ù Thập Điều(Thập Hồng) lúc đó còn gọi là “Thập Xích”.

3c- Các quân không nằm trong phu tròn đã gọi là “Quân Rác”.

3d-Thành ngữ “Hơn chực, kém đừng” nếu không phải từ “Trực” thì lại có nghĩa khác. Thành ngữ này mình không biết nên hiểu sao cho đúng. “Trực” của “trực tiếp”, “trực ban” khác nghĩa “Chực” của “chực chờ”, “ăn chực”. Mod1 SĐ đã trao đổi vấn đề này với mình và tạm thời thống nhất từ “Chực” là phù hợp.

-Lập Luận: “HƠN” phải “Định lượng, định tính” được để Làng xem: là “HƠN QUÂN ĂN”bằng việc “Đếm quân Ăn Đánh dưới chiếu theo Luật”. Không sử dụng các lý do mơ hồ, không trình được với Làng dưới chiếu như “Hơn Quân Đánh để bài tròn bài thành”...Vì chưa Ù thì “bài kín trên tay nào ai hay biết”. Hoặc “Lợi Bài” của người ăn đánh chứ với Làng có lợi gì đâu mà Làng chấp nhận.

-Các bạn Tôm thủ có dùng thành ngữ “Hơn Chực Kém Đừng” không? Ý nghĩa của nó chỗ các bạn giải thích sao nhỉ, cho mình biết với.

4-Kết luận: Nhân thể tàn đêm mất ngủ, đọc sách và gửi tới cộng đồng Tôm thủ những điều thú vị trong văn học với trò chơi Tổ Tôm. Mình trích dẫn dưới đây các bài thơ hoặc trích đoạn, có chú thích số trang, tên tác giả để tiện mọi người tra cứu.

Nguyễn Tiểu Thương-01/07/2022

1-NGUYỄN CÔNG TRỨ(1778-1858)

1a-THÚ TỤ TAM(Trang 800)

Nhân sinh quý thích chí,
    Chẳng gì hơn vui cuộc tụ tam.
    Tài kinh luân xoay dọc xoay ngang,
    Cơ điều khiển quân ăn quân đánh.
    Gọi một tiếng người đều phải kính,
    Dậy ba quân ai dám chẳng nhường.
    Giơ phỗng lên bốn mặt khôn đương,
    Hạ bài xuống tam khôi chiếm cả.
    Nay gặp lúc quốc gia nhàn hạ,
    Nghề ăn chơi thú nọ cũng hay.
    Gồm hai văn võ trong tay!

1b-KHẤT NỢ THUA TỔ TÔM(trang 100)

Thân bát văn tôi đã xác vờ.
    Trong nhà còn biết bán chi giờ?
    Của trời cũng muốn không thang bắc,
    Lộc thánh còn mong lục sách chờ.
    Thiên tử nhất văn rồi chẳng thiếu.
    Nhân sinh tam vạn hãy còn thừa.
    Đã không nhất sách kêu chi nữa?
    Ông lão tha cho cũng được nhờ!

Tương truyền lúc thiếu thời, Nguyễn Công Trứ có lần đánh tổ tôm bị thua nợ tiền một ông lão. Nhiều lần bị ông lão đòi tiền mà không có để trả, Nguyễn Công Trứ làm bài thơ này để xin được khất nợ. Mỗi câu trong bài đều dùng tên một con bài trong tổ tôm, nhưng trong câu lại mang nghĩa khác

1c-HÀN NHO PHONG VỊ PHÚ (Trang 700)

..................

“Cỗ bài lá, ba đời cửa tướng, hàng văn sách mập mờ”...

..........................

1d- ĐÁNH TỔ TÔM
    ....
    Tổ tôm tên chữ gọi hà sào
    Ðánh thì không thấp cũng không cao
    Ðược thì vơ cả, thua thì chạy
    Nào!

Nguồn: Thơ văn Nguyễn Công Trứ do Trương Chính biên soạn & giới thiệu, NXB Văn học, 1983

2-NGUYỄN KHUYẾN(1835-1909)

PHÚ THẦY ĐỒ NGÔNG(Trang 717)

...”Tổ Tôm, tổ tép chi gian

Bạch Định, Thập Hồng

Chèo đò Phó Duyệt”....

...”Rượu bứ cung thang, múa ba hoa chi mép

Văn gàn bát sách, rung chữ ngũ chi đùi”...

3-TRẦN TẾ XƯƠNG-TÚ XƯƠNG(1870-1907)

-ĐÁNH TỔ TÔM(Trang 829)

Bực chẳng nhẽ anh hùng khi vị ngộ[1],
    Như lúc đen chơi cuộc tổ tôm[2],
    Bài trạm thành cuối cánh phỗng ầm ầm,
    Ngồi thôi chẳng bốc quân rác rảnh.
    Cũng có lúc không chi thì bát-sách,
    Cũng có khi bạch-định bốc yêu-hồng;
    Cất bài lên ông lão vẫn lẩn vòng,
    Không đâu cả gặp kề năm bảy phỗng.
    Cũng có ván tôm lèo lên chờ rộng,
    Vớ phải thằng bạch-thủ phỗng tay trên.
    Gớm ghê thay đen thực là đen!
    Sắc như mác cũng thua thằng vận đỏ.
    May mắn nhẽ hữu duyên năng tái-ngộ,
    Bĩ cực rồi đến độ thái lai;
    Tiếng tam-khôi chi để nhường ai,
    Hết bạch lại hồng, thông mãi mãi.
    Nào những kẻ tay trên ban nãy,
    Đến bây giờ thay-thảy dưới tay ta;
    Tiếng bài cao lừng-lẫy khắp gần xa,
    Bát-vạn ấy người ta ai dám đọ.
    Thế mới biết tổ-tôm có đen thì có đỏ.
    Thì anh hùng vị-ngộ có lo chi;
    Trước sau, sau trước làm gì?

4-PHẠM QUANG SÁN(1874-1932)

PHÚ CỜ BẠC(Trang 692)

...”Tổ Tôm, Tài Bàn. Thua canh này ta bày canh khác

Thông Tôm Lèo, Chi Chi, Thập Xích; Khi lên trời cũng chiều lòng”...

... “Còn ăn hết nhịn

Hơn chực kém đừng”...

5-THƠ KHUYẾT DANH

PHÚ RĂN CỜ BẠC (Trang 732)

...”Một trăm hai mươi quân chằn chặn, ba hàng ngang dọc đảo điên”...

...”Đến lúc họa lại thần ám, bài xoay quanh bỏ phỗng, bỏ ù”...

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trong tiếng Hán và Nôm thì chữ Trực và Chực viết giống nhau.

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Cụ hiểu sai câu của tiền nhân:

"còn ăn hết nhịn,

Hơn chực, kém đừng"

Thể hiện sự tính toán trong nội ván bài của người chơi chứ không liên quan gì đến luật ở đây.

- Tính toán nước chờ, nước ăn tránh những cây hết; nước ăn lợi cây hơn thì chờ chực mà ăn, ăn vào mà què ra thì đừng ăn

GỬI BÁC HOÀNG

1-Hai chữ này, khác âm và khác nghĩa trong Tiếng Việt. Sao ở món Hán, Nôm lại như là “đồng nghĩa, đồng âm”. Chắc là kho “chữ tượng hình” cạn chăng. Món “chữ vẽ” này may quá em không biết, cảm ơn bác tra hộ Từ Điển.

2-Thành ngữ “Hơn Chực Kém Đừng” em cũng không đưa vào trong Luật TT2000 vì thấy nghĩa của nó không rõ ràng. Vì nhiều vùng chơi, khi phân xử sai đúng, hơn kém nước bài người ta vẫn dẫn ra thành ngữ như là một luận cứ, nên em đưa ra cộng đồng góp ý.Theo ý nghĩa câu thơ:

...”Còn ăn, hết nhịn. Hơn chực, kém đừng”...

Cặp trạng từ “Còn, hết”, “Hơn kém” ở đây theo thể trạng thái mệnh lệnh. Ở trạng thái “HƠN”, chỉ lệnh đưa ra là được “CHỰC”, ở đây có nghĩa là ăn ghé, ăn thêm được (đối lập trạng thái "KÉM"chỉ lệnh là "ĐỪNG"ăn).

-Vấn đề này do vậy không đưa vào Luật được, vì trạng thái “Hơn,Kém” cũng là khái niệm mơ hồ, không “định lượng,định tính” được.

Phạm Gia Khánh

Thú thụ tam: chơi 3 ng là xoay tài bàn - chờ đủ ng để xoay tổ tôm

GỬI BẠN PHẠM GIA KHÁNH

Bạn hiểu nghĩa “tụ tam” không giống với sách vở và mọi người rồi. “Tụ Tam” xưa các cụ nói là mô tả một “tổ hợp tối thiểu 3 quân bài” có thể tạo thành một phu tròn dù dọc hay bí. Có thể đây là từ nói chệch ra thành “Tổ Tôm”. Còn Tài Bàn là một hình thức chơi bằng bộ bài Tổ Tôm, có ba người. Cách chơi có nêu trong Luật Tổ Tôm 2000 bạn có thể tham khảo.

Anhbush Nguyen

Em thấy chỗ em các cụ hay dùng (hơn đợi, kém đừng) nên cứ thế mà vận dụng trong thi đấu.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

OK, thế mới thấy người Việt mình sử dụng ngôn ngữ thật phong phú, cả đến lĩnh vực Tổ Tôm. Mình thấy ý nghĩa thành ngữ “Hơn Đợi, Kém Đừng” chỗ bạn chơi có vẻ rõ ràng hơn.

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Phạm Gia Khánh chơi Tổ Tôm là phải biết những nước bó bài, bó chờ. Có những nước đấm yêu phải phá phu bỏ bài, có những nước đì nhà dưới bó cứng bài, thế mới gọi là thú chơi. Còn cứ cho đánh bừa, tẩy phứa, không tính nước bó, nước khóa bài thì kém vui

Phạm Gia Khánh

Tran Huy Hoang trc đây tổ tôm mặc định dành cho quý tộc thôn, làng. Chơi để tính nc cao, thấp ko đặt nặng vđ tiền bạc

Bình dân thì chơi chắn

H thì hơi khác, đặt nặng sát phạt - cầm bài lên liếc qua đã bỏ bài rồi (nếu bài xấu để khỏi mất gà

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Phạm Gia Khánh đúng thế. Hôm nọ ngồi chơi chiếu ở Đình làng chỗ cụ Chính Vượng bài mình xấu định bỏ thì cụ nhà dưới đã nhanh tay chịu trước rồi.

Phạm Gia Khánh

Tran Huy Hoang đc 2 ng chịu cơ mà, ai chịu trc thì đc cái

GỬI BÁC HOÀNG

1-Chỗ đó không phải đình làng em,Đình Thị phường Đồng Mai ở làng bạn bác à. Mùa Xuân, thông thường có vài chục làng ở Chương Mỹ tổ chức Hội Làng có Tổ Tôm Điếm, em hay được mời tham gia.Khoảng năm 2000 em viết Luật Gõ Trống và Luật Tổ Tôm Điếm cho các Hội Làng cũng do nguyên nhân ấy.

2-Từ Thế kỷ 21, Tổ Tôm Bí Ngũ thế hệ @ đã cải tổ lề lối xưa, chỉ cho 1 người chịu. Em cho rằng như vậy hợp lý hơn, nhiều Lệ Làng đã vận dụng như vậy rồi. Hôm bác chơi sao lại có 2 người được chịu, vậy Hội Đình Thị(hay riêng chiếu đó) chơi khác lệ thường rồi.

Phạm Gia Khánh

Chính Vượng đây là kn chơi tt thôi

Hơn chực kém đứng hiểu nôm là chờ hẹp 1 con, 1 nc còn hơn là đánh mòn bỏ (đừng) chờ

Chứ ko bao hàm là 1 loại luật hay lệ

Chỉ đc bắt khi còn 1-2 cây là hòa, khi đấy áp dụng: còn 1 cây muốn ăn bài phải thành. Còn 2 cây bài phải chờ. 1 Thành 2 chờ, nếu ko ai ù thì đền ng đó đến khi nào ng đó dứt ù thì thôi

GỬI BẠN PHẠM GIA KHÁNH

1-Như vậy theo bạn hiểu, thành ngữ “Hơn Chực Kém Đừng” không đưa thành Luật, mà là kinh nghiệm thà cứ kiên nhẫn chờ(dù chỉ 1 nước hẹp) còn hơn “Ăn mòn đánh chéo”.Chiến thuật này thì quá chuẩn rồi.

2-Về Đền Ù với nước “Một Thành Hai Chờ”bạn nói, Tổ Tôm @ hiện nay chỉ bắt Đền Ù nếu chính quân bài đánh ra làng ù được. Cũng đền ngay ván Ù đó. Cải tổ này đáp ứng xu hướng tăng số ván Ù lên với tinh thần “Được Ăn Thua Chịu”. Đền như “Lệ Làng” bạn nói thì nặng quá, theo lối cũ, “nghiệt bài”, hạn chế số ván được Ù.

Phạm Gia Khánh

Chính Vượng có ngâm thơ khi phát 1 cây xuống chiếu ko cụ?

GỬI BẠN PHẠM GIA KHÁNH

1-Điều khiển bàn Tổ Tôm Điếm, có một vị TRUNG QUÂN(được hiểu như MC vậy). Vị Trung Quân này là người mở nọc, là Trọng Tài, xác định đúng sai của nước bài và ván Ù. Trung Quân của Chương Mỹ vai trò quan trọng hơn Trung Quân ở Bắc Ninh, Việt Trì nhiều vì đảm đương cả 3 vai trò.

2-Mỗi quân bài Trung Quân mở đều vịnh bởi một câu thơ, thường là mô tả văn hoa quân bài đó, dí dỏm hài hước.

3-Tôm thủ không dùng ngôn ngữ nói mà dùng HIỆU TRỐNG, HIỆU CỜ thay thế.

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Chính Vượng kkk. Cần thắc mắc gì về chữ Hán và chữ Nôm thì cứ hỏi nhá. Anh cũng biết dăm ba chữ Hán, chữ Nôm. Cũng đủ dùng

GỬI BÁC HOÀNG

Em là dị ứng món học “vẽ chữ” đó, học thì lâu, biết thì ít. Ông bác quá cố nhà em, Cụ Thanh Hoằng Khê Lê Xuân Hòa, một trong mấy kỳ nhân thư pháp đương đại cuối TK20, nhiều lần động viên học cũng không theo. Ai đời món chữ gì, học năm sáu mươi năm biết được đôi nghìn bức vẽ.Lúc nào vướng víu, em hỏi bác vậy.

Bien Nguyen Vu

thế nào là luật . đã là luật bất cứ ở đâu ( mọi vùng miền phải theo ) còn đây là 1 trò chơi , đã là trò chơi thì nó theo tập tuc từng vùng miền cụ thể như tt là do mây cụ ngồi chơi thống nhất vơi nhau từ đầu ( tránh tranh cãi nhau trong khi chơi ) trong trò trơi nào cũng vậy ,và ở đâu cũng thế nó đều có nét chung ( vài điểm ko thay đổi) .vậy khi ttsđ đã ra mắt trò trơi này thì mình nghĩ cứ theo "" luật của ttsđ mà chơi . bởi vì nó là trò chơi trên mạng khi nào ta cùng ngồi chiếu vơi nhau nó lại khác nhiều...) vậy nên chơi thì cư chơi ( chơi nhiều mất tiền nhiều , chơi ít mất tiền ít có vậy thôi ) người ta lập ra trò chơi để kiếm ăn mà .????

GỬI BẠN BIEN NGUYEN VU

Mình nghĩ chơi gì, làm gì cũng nên có VĂN BẢN qui định. Dù một trò chơi ở làng quê hay môn thi đấu quốc gia. Do vậy vài dòng qui định ghi ra, theo mình đó là LUẬT. Để khỏi quên quên nhớ nhớ rồi cãi nhằng cãi nhịt, ầm ĩ như mổ bò, mất cả vui. Nhất là trò chơi Tổ Tôm này, phức tạp như thế không có “Văn Bản Làm Bằng” thì giao hẹn sao cho hết được. Chơi ở mạng hay chiếu cũng giống nhau thôi. Có điều, hiện nay theo mình biết, Văn Bản Luật TTSĐ vào loại hoàn chỉnh nhất so với hàng vạn Lệ Làng thật đáng khích lệ. Còn vấn đề kinh doanh của nhà Game, mình không quan tâm. Mình sử dụng dịch vụ thì trả phí thôi, “Nếu Muốn”. Còn đã thành LUẬT, phải liên tục được hoàn thiện, nâng cao theo thời đại, nên có phải “cải tổ Luật” cũng là lẽ thường bạn à.

Chỉnh sửa lần cuối: 10/7/22
    Mod01 thích điều này.
  6. THẢO LUẬN TỪ BẠN LINH HAI HOANG 10/7/2022-TTDG

Linh Hai Hoang

Các cụ cho hỏi: trên tay có 2 nhất vạn; 2 nhị vạn; 1 tam vạn. Nhà trên đánh nhị vạn tôi ko phỗng; bốc tam vạn tôi hạ ăn 1,2,3 vạn; 1,2,3 vạn có được không.

GỬI BẠN LINH HAI HOANG

Xét sai đúng một nước bài, mình đều xét theo Luật TT2000 chỗ mình. Nếu sai, phải chỉ rõ, phân tích nước bài đó vi phạm Luật nào. Ý kiến của mình trình bày với bạn và cộng đồng:

1-Bài trên tay bạn có phu 123 vạn và rác 1 quân 2 vạn. “PHU TRÊN TAY” khi lộ với làng theo Luật là “PHU CÓ ĐẦU TIÊN”.

2-Thấy 2 vạn, nếu bạn phỗng và đánh đi 3 vạn vẫn chưa sao. Nhưng nếu ăn vòng sau lộ 1 vạn dưới chiếu, chỗ mình sẽ bắt báo vì phạm Luật “Ăn Đổi Phu không Lợi Quân”. Cụ thể bạn đổi phu dọc 123 vạn thành phu phỗng 2 vạn. Bạn ăn thêm được 1 quân 2 vạn rác nhưng lại đánh đi 1 quân 3 vạn đã trôi, là “Ăn 1 Đánh 1”, không “Lợi Quân”như điều kiện Luật bắt buộc khi “Ăn Đổi Phu”.

3-Do vậy, khi 3 vạn đến, bạn ăn 123 vạn với 123 vạn là đánh đúng, làng không phạt được. Nếu có người bắt báo với lý do “quân 2 vạn đến trước không ăn lại ăn quân 3 vạn đến sau” , bạn cần lập luận “phu trên tay 123 vạn là PHU ĐẦU TIÊN CÓ TRƯỚC” nên “quân 3 vạn trên tay mới là Quân Có Trước so với quân 2 vạn”; Phu 123 vạn trên tay khi hạ lộ với làng mới là Phu Đến Trước so với phu phỗng 2 vạn(nếu phỗng).Luật vận dụng là Chương B, Điều 9, Khoản 11 trong Luật TT2000.

4-Kết luận: Đánh như bạn theo Luật TT chỗ mình là đúng, cảm ơn đã đưa lên cộng đồng một thảo luận thú vị mặc dù vấn đề này đã có trên diễn đàn. Tuy vậy bạn sẽ thấy ý kiến của nhiều Tôm thủ với nhiều “Lệ Làng” rất khác nhau, trong một vấn đề tưởng rằng đâu đâu cũng thống nhất. Thảo luận Diễn Đàn hay ở chỗ đó, có nhiều góc nhìn để mọi người tăng thêm tri thức và các Mod Lập Trình nhiều khả năng lựa chọn.

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Tổ Tôm hơn nhau nước ăn, nước đánh. Có khi chậm 1 cây là mất cơ hội. Có cơ hội phỗng nhị và đánh bỏ tam vạn (nếu không dính dáng đến cước Tôm) thì tại sao phải chờ lên tam vạn để hạ 2 dọc???. Vì vậy khi chơi Tổ Tôm cần quyết định nhanh gọn.

- Về bắt lỗi: có chiếu bắt lỗi không ăn phu trước, ăn phu sau vì rõ ràng 2 quân nhất đã thành phu - lẻ tam vạn.

- Có chiếu chỉ bắt khi quân nhị vạn xuất hiện ở cửa "Ăn được" thì mới phạm luật "không ăn quân trước, ăn quân sau"

- Có chiếu không bắt, do có 1 dọc nên thích phỗng thì phỗng, không thì thôi. Thậm chí không phỗng nhị, hạ nhất nhị tam, đánh nhị còn lại đi.

* Bạn này không rõ thì hỏi là điều đúng, tại sao các bạn lại thắc mắc.

Khuy Nguyenxuan

Thế mà cũng hỏi ko phỗng thì thôi ăn thoải mái

Phạm Gia Khánh

Thực chiến là ko đc

Muốn đc phải có thêm 4 vạn

Hoang Nguyen

Phạm Gia Khánh sao lại ko đc

Phạm Gia Khánh

Hoang Nguyen phỗng 2v đánh 3v, là xong, sao phải chờ để ăn 3v sau?

Phu trc ko ăn, ăn phu sau

Hoang Nguyen

Phạm Gia Khánh phỗng hay để ăn là quyền người chơi chứ, nước bài này bắt sao đc.

Phạm Gia Khánh

Hoang Nguyen cụ cứ triển thôi

Bùi Công

Ăn thoả mái cụ ạ

Nguyễn Quang

K,phỗng 2 v,dánh 3 v là xong,nhưng chơi trên game thì game k phân biệt dc yêu nên k bắt báo nhe

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Chính Vượng cụ phán thế lại mâu thuẫn rồi. Họ phỗng nhị vạn, đánh tam vạn, lên nhất vạn nữa họ lại phỗng - cụ lấy luật nào để bắt???

GỬI BÁC HOÀNG

1-Bác chẳng nêu cụ thể, cứ thế “nghị án”: “phán thế lại mâu thuẫn rồi”, làm em chẳng biết đâu mà lần.

2-Ví dụ của bạn chỉ nêu không phỗng 2 vạn khi 2 vạn hiện dưới chiếu và ăn thêm 1 quân 3 vạn thành 2 phu dọc 123 vạn thôi. Không thấy nói phỗng 1 vạn bác à.

3-Nếu phỗng 2 vạn, đánh đi 3 vạn mà 1 vạn của nhà hiện dưới chiếu thì em bắt báo theo Luật “Ăn Đổi Phu không Lợi Quân”. Em đã nêu rõ việc bắt báo đó trong ý kiến mà.

Cao Nguyen
    Giải thích như cụ Vượng ko thuyết phục chỗ tôi phải phỗng lên nhất vạn phỗng bình thường như game hiện tại đánh như vậy chọn phu báo vì yêu hoàn yêu

Chính Vượng
    Cao Nguyen GỬI BẠN CAO NGUYEN
    Mình không giải thích. Mình dẫn ra điều Luật chỗ mình ban hành, xác định nếu phỗng 2 vạn, đánh đi 3 vạn, sau lộ 1 vạn là “Ăn Đổi Phu Không Lợi Quân”, phạm lỗi Buôn Phu. Cụ thể đổi phu dọc 123 vạn thành phu phỗng 2 vạn rồi đánh 3 vạn đi. Đếm Quân “Ăn Đánh”: Ăn thêm được được 1 quân 2 vạn rác trên tay(là Ăn 1) lại đánh đi 1 quân 3 vạn đã trôi(là Đánh 1). Ăn 1 đánh 1 mà Đổi phu(ăn sau bỏ trước) không Lợi Quân là bị báo thôi.
    Ví dụ được phân tích theo Luật là vậy bạn à. Ở đây không phải dẫn ra điều kiện “Yêu Hoàn Yêu”. MÌnh không “thuyết phục” mà dùng Luật thôi.

Ty Việt Trường

Chính Vượng chú cho cháu hỏi ạ

Bài làng thiên khai đúng quân mình ù thì có đc ù không ạ

GỬI BẠN TY VIỆT TRƯỜNG

Nếu chờ Ù đúng quân trong Thiên Khai của người khác, khi họ Dậy Thiên Khai, chỗ mình chơi là được Ù, gọi là Ù Vọng. Cước Ù Vọng bằng Lèo. Hiện TTSĐ chưa đưa Ù Vọng vào lập trình.

Mình trích đăng 2 Bộ Luật qui định Ù Vọng để bạn tham khảo:

1-Luật Tổ Tôm 2000:

a-Chương B, Điều 15, Khoản 1: 1-ĐIỂM, DỊCH:sau đây tính theo công thức phổ biến “Suông 4 Dịch 2 Tôm 8, Lèo 10 ; Bội Tam, Bội Tứ, Bội Lục; Kính Tứ Cố bằng Hai Chi Nẩy. Bạch Thủ, Tam Khôi, Thiên Ù bằng Tôm; Xuyên, Vọng bằng Lèo”.

-Khoản 15: 15-Ù VỌNG: Quân trong Thiên Khai của nhà khác dậy là Quân Ù thì được Ù Vọng. Cước Ù Vọng = Ù Lèo = 10 điểm, 2 Dịch.

b-Trong Từ Điển Tổ Tôm Game Online: Điều 14, Khoản V:

v-Ù VỚI THIÊN KHAI A:

v1: Khi Thiên Khai A của làng: bài của Tt chờ Ù đúng quân A(hoặc Bài Thành ù được với A), thì Động Nọc Dậy Thiên Khai(hoặc nhà có Thiên Khai tự Dậy), Tt Báo Ù ngay. Lấy 1 quân của Thiên Khai A về bài mình, tạo phu xong, hạ hết bài, Hô Ù, Xướng Ù tiếp.

v2: Khi Thiên Khai A của bài mình, làng đánh ra Quân Ù, chưa Động Nọc: Tt Báo Ù, Dậy Thiên Khai rồi mới hạ phu dưới chiếu. Lệ Làng nhiều nơi chưa qui định rõ điều này.

v3: Khi Thiên Khai A của bài mình, mở Nọc quân đầu tiên là Quân Ù(Động Nọc): Thiên Khai tự động Dậy,Tt Báo Ù, hạ phu với Quân Ù xong, hạ hết phu trên tay, rồi Hô Ù, Xướng Ù tiếp. Điều này cũng chưa được qui định rõ trong nhiều Lệ Làng.

v4: Khi Thiên Khai A của bài mình lại cùng quân rác B trên tay, kết hợp thành CẠ CHỜ Ù chưa Động Nọc: Quân Ù C hiện lên, Báo Ù,lấy Quân Ù C về cùng quân rác B trên tay, cài vào Thiên Khai Úp. Dậy Thiên Khai tạo thành Phu, Hạ hết phu trên tay, tiếp tục Hô Ù, Xướng Ù. . Điều này cũng chưa được qui định rõ trong nhiều Lệ Làng.

v5: Khi Thiên Khai A của bài mình lại cùng quân rác B trên tay, kết hợp thành CẠ CHỜ Ù mà mở Nọc quân C đầu tiên(Động Nọc) chính là Quân Ù: Dậy Thiên Khai, Tt Báo Ù, lấy quân C về xếp phu, hạ hết phu trên tay, tiếp tục Hô Ù Xướng Ù.

v6: Với Thiên Khai Ăn Khàn Trình Phu hoặc Bất Thực Thiên Khai Bất Thực Khàn thì vận dụng như với trường hợp của Ù với Khàn. HÔ Ù khi Bất Thực Thiên Khai Bất Thực Khàn cần lưu ý: Hô Ù chung cho cả cụm “Bất Thực Thiên Khai Bất Thực Khàn... Trả Chén Làng”. TTSĐ phần này Lập Trình cho trả 2 chén cùng lúc mới được, nếu trả và hô từng chén thì là cả một qui tắc rắc rối kèm theo. Lệ Làng nhiều vùng đều chưa qui định rõ “Trả Chén Ngửa, Úp”; chưa có câu Hô Ù “Bất Thực Thiên Khai ăn 3 đánh 1, Bất thực Khàn ăn 2 đánh 1” khi đánh đi 2 quân trong Thiên Khai.

Theo mình để ngắn gọn, dễ cho Tôm Thủ, không phiền phức “Chén Úp, Chén ngửa”, trường hợp này nên cho hô Ù “Bất Thực Thiên Khai Bất thực Khàn A, ăn 2 đánh 2 trả chén làng”. Bấm “Trả Chén”, cả “2 Chén Bất Thực” được trả một lúc.

v7: TRường hợp đặc biệt: Khi Động Nọc Dậy Thiên Khai có hơn 1 Tt Ù, thì ưu tiên Quân Thiên Khai là Quân Ù có trước. Ví dụ: Tt A chờ Ù 3 vạn, Tt B chờ ù 3 sách, Tt C có Thiên Khai 3 Sách và cũng chờ ù 3 vạn. Mở Nọc quân đầu tiên là 3 Vạn, Tt B được ưu tiên Ù với 3 Sách.

-Bài có Thiên Khai A lại được Thiên Ù, thì Báo Ù,Dậy Thiên Khai, Hạ hết phu trên tay rồi Hô Ù, Xướng Ù tiếp tục. Điều này nhiều “Lệ Làng” cũng không qui định rõ.

v8: Lưu Ý: Trong điều 14.v, tất cả vận dụng ý nghĩa “Động Nọc là chưa Mở Nọc”, nên Dậy Thiên Khai trước rồi mới có quân Mở Nọc. Lệ Làng nhiều vùng chưa qui định rõ điều này, nên nếu không phân biệt rõ “Động Nọc” có trước “Mở Nọc”, điều 14.v sẽ có nhiều thay đổi.

2-Trong Luật TTĐ Bắc Ninh qui định Ù Vọng: Chương 4, Điều 11, Khoản 3, Mục C: Về “Ù Vọng”: các Điếm sau khi chuẩn bị xong(điếm cái sau khi đánh đi quân đầu tiên)nếu bài còn ẻ từ 2 quân trở lên và chờ ngay 1 tiếng duy nhất là quân thiên khai thì được ù khi quân thiên khai dậy trình.

Đây là qui ước từ ngày xưa để lại, tiên nhân quan niệm đó là trường hợp dặc biệt hiếm có, gọi là “Ù Vọng”.

Chỉnh sửa lần cuối: 18/7/22
    Mod01 thích điều này.
  7. THẢO LUẬN DĐ TTDG 8/7/2022 TỪ NGUYỄN TIỂU THƯƠNG

GỬI MOD LẬP TRÌNH VỚI CẢ NHÀ

Hôm nay, mình nêu lại với cả nhà một vấn đề “Xưa như Trái Đất” trong khi xét sai đúng lúc ăn đánh chơi Tổ Tôm. Ngày xưa các cụ hay nói “ĂN M ĐÁNH N”, trong đó M,N là các số 0,1,2,3,4. Mình nêu các số M,N theo Luật TT chỗ mình nhé.

1-Các Ví Dụ:

1a-“ĂN 1 ĐÁNH 1”: Ví dụ bài có cạ bí 3 sách, 3 vạn với 3 văn, 7 văn trên tay. Tôm thủ được tùy quyền chọn ăn Bí Tam hay Bí Tôm: gọi là “Ăn 1”(ăn được 3 văn) thì “Đánh 1”(đánh đi quân 7 văn). Ở đây vận dụng Luật: được phép tùy ý “Ăn Chọn Quân” bằng quân.

-Có lưu ý, nếu phu nào lộ trước với làng thì phải ăn theo phu đó. Ví dụ, nếu 7 văn đến trước thì buộc ăn Bí Tôm đánh 3 văn đi.

1b-“ĂN 2 ĐÁNH 2”: Ví dụ bài có cạ bí tam 3 vạn, 3 sách với cạ dọc 45 văn. Nếu 3 văn của làng đến(hoặc có sẵn trên tay 1 quân 3 văn) Tôm thủ được tùy chọn ăn phu bí hoặc phu dọc và đánh đi cạ kia. Ở đây vận dụng Luật: được phép “ĂN CHỌN PHU BẰNG QUÂN”. Nếu ăn dọc 345 văn là Ăn 2(ăn 4,5 văn) và Đánh 2( đánh đi 3 vạn, 3 sách).

-Lưu ý: ưu tiên phu lộ trước với làng.

1c-“ĂN 1 ĐÁNH 2”: Bài có cạ dọc 45 văn, rác quân 3 vạn; thấy hạ 3456 sách dưới chiếu. Đến 3 văn ăn Bí 3, đánh đi 45 văn sẽ bị Báo vì Ăn 1( chỉ ăn được 1 quân rác 3 vạn) lại Đánh 2(đánh đi 4,5 văn đáng lẽ trôi theo dọc với 3 văn).

-Tương tự là “ĂN 2 ĐÁNH 1”.

1d-“ĂN 3 ĐÁNH 3”: bài có cạ bí 2 quân 3 vạn rác với 1 quân rác 3 sách; có cạ dọc 245 văn rác. Đến 3 văn được tùy chọn ăn cạ Bí đánh đi cạ dọc là ăn 3(ăn được 3 quân tam rác) và đánh đi 3 quân dọc rác hoặc ngược lại.

1e-“ĂN 4 ĐÁNH 4”: Có cạ Bí Tư(2 quân rác 4 vạn với 2 quân rác 4 sách) và cạ Năm Gian(4 quân rác 23,56 văn). Đến 4 văn Tôm thủ được tùy chọn ăn 1 cạ và đánh đi cả cạ kia. Giả định ăn phu Xuyên Bí Tư (ăn 4 quân 4 rác) và đánh đi Cạ Năm Gian(đánh đi 4 quân rác 2356 văn).

-Tương tự là “ĂN 3 ĐÁNH 2” hoặc ngược lại; “ĂN 4 ĐÁNH 3” hoặc ngược lại.

2-Phân tích các trường hợp trên: đúc kết lại thành công thức “ĂN M ĐÁNH N” sao cho đúng Luật. Ở chỗ mình:

2a-Bao giờ cũng được phép “Ăn Nhiều Đánh It” tức là cho phép ăn mọi lúc khi M lớn hơn N.

-Chỉ được phép ăn với M=N khi “Ăn Chọn Quân” hoặc “Ăn Chọn PHu”.

2b-M là quân rác trên tay ăn được theo phu liên quan dưới chiếu gọi là “QUÂN ĂN CỦA NHÀ”. “QUÂN ĂN CỦA LÀNG” không bao giờ là M.

2c-N là quân rác trên tay đánh đi có liên quan với bài dưới chiếu. N bao giờ cũng là quân liên quan cả làng nhìn thấy khi đánh. Quân không liên quan với diễn biến ăn đánh không bao giờ là N.

3-Đề nghị với cả nhà và Mod có ý kiến:

3a-Nơi các bạn chơi, có Luật về M,N giống chỗ mình không?

3b-Cụ thể M,N ở chỗ các bạn là quân nào?

3c-Các bạn có thể nêu ví dụ cụ thể để cả nhà dễ tìm hiểu.

3d-Chỗ mình các trường hợp nêu trên ghi trong Luật Tổ Tôm 2000, Chương B, Điều 9, Khoản 9,10,11:

LUẬT TỔ TÔM 2000

B-LUẬT CHƠI TỔ TÔM BÍ NGŨ(TT5)

IX-Điều 9- ĂN QUÂN

9-ĂN CHỌN QUÂN: một Cạ có thể ăn được với 1 trong 2 quân bài khác nhau.

9.1:Cùng thời điểm: Tt tùy chọn quân ăn, được phép đánh đi quân kia.

9.2: Khác thời điểm, phải ưu tiên quân bài trong Phu Lộ trước.

10- ĂN CHỌN PHU: 1 quân bài có thể ăn được với 1 trong 2 Cạ khác nhau.

10.1: Cùng Thời Điểm: Tt tùy chọn Cạ, được phép đánh đi cả Cạ kia.

10.2: Khác thời điểm, phải ưu tiên Phu Lộ trước.

10.3: Ăn Chọn Phu phạm lỗi “Ăn Ít Đánh Nhiều” sẽ bị bắt báo.

11-ĂN ĐỔI PHU: tạo ra một Phu mới và bỏ đi một Phu cũ liên quan.

Nguyễn Tiểu Thương

Hà Văn Hiển

Nếu 7 văn đến trước ăn và đánh 3 văn đi, có bị lỗi “tham lưng bỏ phu” ko ah?

GỬI BẠN HÀ VĂN HIỂN

1-Lưng và Phu như nhau bạn à. Luật chơi chỗ mình không dựa vào khái niệm mơ hồ như “Tham” “Bửa”... chỉ dựa vào đếm số quân “Ăn Đánh” liên quan cụ thểđể xét sai đúng.

2-Khi chơi Tổ Tôm: các Tôm thủ thường xuyên “Ăn Đổi Phu”: có thể là ăn Phu Lưng bỏ Phu Thường hoặc ngược lại, cốt là chứng minh với làng được “Lợi Quân”.

Nguyen Huy Manh Cuong

Quân yêu không tính là quân ăn được (M). Nếu có 9 văn, 9 vạn và Thang, lên 9 sách thì phải ăn bí 9. Nếu ăn 9 vạn, 9s và thang, sau đó đánh 9 văn đi thì bị báo.

GỬI BẠN MANH CUONG

Mình không hiểu ý bạn. Có phải bạn đang thảo luận bài viết ở trên?

Nguyen Huy Manh Cuong

Chính Vượng Bài viết nói về chọn ăn quân khi có nhiều phương án ăn. Nhiều ván bài không có lưng sẽ chọn ăn kết hợp cùng yêu để có lưng và bị báo. Ăn 9 vạn, 9 s và thang, đánh 9 văn đi thì là ăn 1, đánh 1. Nhưng nếu ăn 9v, 9v, 9s thì không cần đánh thang đi nên hệ thống bắt buộc người chơi phải ăn bí 9, không cho phép ăn cùng thang để tạo lưng

GỬI BẠN MẠNH CƯỜNG

OK, mình cảm ơn, đã hiểu được bạn lưu ý trong điều luật về “Ăn Chọn Quân”, “Ăn Chọn Phu”, “Ăn Đổi Phu”(không đếm quân Yêu vào M). Tuy vậy, trong Luật cũng ghi rõ, QUÂN ĂN CỦA NHÀ = QUÂN M= “Quân Rác Trên Tay ăn theo PHu” nên nếu ăn 9 vạn, 9 sách, thang thang(9 vạn của làng) mà đánh đi 9 văn là “đánh phu dưới chiếu”, vì thang là quân Yêu, không phải quân Rác. Ở đây 2 quân Rác trên tay cùng ăn vào trong 1 phu Bí 9 với 9 vạn, không phân biệt phu Lưng với phu Thường. Khác với trong Luật, 2 quân Rác trên tay cùng ăn được với phu tạo thành dưới chiếu, nhưng tạo ra 2 phu khác nhau. Ví dụ của bạn theo Luật chỗ mình chính là “Ăn Chọn Phu”(với 1 quân 9 vạn của làng có thể tạo ra Lưng Yêu Đỏ Đơn hoặc Bí 9), nên không được “Ăn Chọn Phu thiệt quân”(Điều 9, Khoản 10, Mục 10.3).

Lưu Gia Hân

Chuẩn NĐ chơi tt đúng vậy

GỬI BẠN LƯU GIA HÂN

Cảm ơn bạn đã có nhận xét. Bắc Kỳ xưa, cái nôi của Tổ Tôm VN, có 6 vùng phát triển là Hà Nội, Hà Tây,Bắc Ninh, Nam Định,Hải PHòng, Thanh Hóa.Mình đã có điều kiện học hỏi qua cả 5 vùng, riêng chỉ Nam Định chưa được tìm hiểu. Nay có ý kiến của bạn, thêm yên tâm về cách chơi Tổ Tôm từ xưa tới nay. Vì khi biên soạn Luật Tổ Tôm 2000 theo “Lệ Làng” nhiều vùng, mình vẫn cố gắng giữ nguyên phần tinh hoa vốn cổ, bất đắc dĩ thay đổi chỉ để hoàn thiện thêm để Luật Chơi được hợp lý, chặt chẽ hơn; có cả phần thích nghi với thời đại @.

Rất mong nhận được thêm các ý kiến của bạn.

Lưu Gia Hân

Chính Vượng có một điều k biết còn nơi nào chơi tt giống nđ ? Như hôm thảo luận PHĐ và PCĐ thật ra luật của nđ lại k thuộc phái nào cả : phu bí bắt buôc phải tán hết k được đánh đi cây nào ( theo HĐ) nhưng vớiphu doc có thể ngắt phu ăn và cho phép đánh đi cây tiếp theo : VD:có3456 sách dưói chiếu trên tay có 7 sách trôi và con rác 6văn khi 6 vạn đến thì đuọc phép hạ 6 văn thành phu bí 6vvs và đánh 7 sách đi ( theo PCĐ).Quản điêm của nđ là ưu tiên phu bí truóc nên cách xếp bài của nđ cũng là xếp phu bí truóc vì có bao nhiêu câ.y cũng vào 1 chỗ đuọc . Đó là cách đánh của nđ . Tôi k đi nhiều chẳng biết có nơi nào chơi vậy k.

GỬI BẠN LƯU GIA HÂN

1-Mình nghĩ cách đánh ưu tiên phu bí như bạn nói, chắc cũng có nơi chơi vậy. Chỗ mình không có qui định đó, nhưng từ nhỏ các cụ hướng dẫn từ xếp bài đến ăn phu cũng ưu tiên cho phu bí trước nhưng chưa đưa vào Luật. Có lẽ Luật Game trong trường hợp 2 bên PCĐ-PHĐ khác nhau dùng Luật ưu tiên phu bí ở Nam Định là trung dung và dễ nghe hơn cả.

2-Huyện Chương Mỹ Hà Nội(thuộc Hà Tây cũ) nơi mình ở từ 1996 đến nay, mùa Xuân chỉ có hơn chục Hội Làng tổ chức Tổ Tôm Điếm vậy mà cũng chưa thống nhất được “Luật Chơi”. Cũng bởi vì nếp xưa, các cụ không cho lập thành văn bản “Qui Định Chơi” mà..

3-Cảm ơn bạn đã cho cộng đồng biết thêm một “Lệ Làng” khác biệt khi qui định “Ăn Đổi Phu” dù “Lợi Quân” cũng chỉ được đánh quân nối theo phu dọc nằm trong phu “Lúc nãy dưới chiếu”.

Trong Tan Nguyen

Gửi chú Vượng Chính : Theo định nghĩa ăn M đánh N thì ở vd 1a. Có cây M và N nào đâu ah?? Bí 3 hay bí Tôm là sẵn trên tay và đánh đi cây 3 văn hay 7 văn thì vẫn là phu kín trên tay mà??

GỬI BẠN NGUYỄN TRỌNG TẤN

1-Đầu tiên bạn phải xem Luật “Ăn Chọn Quân”.

2- Luật “Ăn Chọn Quân” vận dụng cho ví dụ 1a là chính xác:

2a-Cạ 3 sách, 3 vạn cùng ăn được với 1 trong 2 quân 3 văn, 7 văn. Nếu ăn 3 văn, “Đếm quân ăn trên tay” là ăn 1 quân 3 văn = Ăn 1. Đánh đi 1 quân 7 văn đáng lẽ cũng trôi được theo cạ Tam, là Đánh 1. Bạn xem lại kỹ nhé.

2b-Có lưu ý phu lộ trước khi ăn chọn quân. Có 1 ví dụ làm rõ: Nếu 7 văn(hoặc 3 văn) đến trước ở cửa ăn được, thì buộc phải theo phu lộ trước là Bí Tôm(hoặc Bí Tam). Nếu không sẽ bị phạt lỗi “Ăn phu đến sau bỏ phu đến trước” không “lợi quân”= “Ăn Đổi phu không lợi quân”.

2c-Làng chỉ soi đến khi Tôm thủ có hạ Bí Tam(hoặc Bí Tôm) và đánh quân 7 văn(hoặc 3 văn) đi. Chứ không hạ lộ dưới chiếu, thì ai xét sai đúng đâu?

-Ví dụ bạn ăn 3 sách, hạ Bí Tam và đánh 7 văn đi(hoặc ngược lại).

-Ví dụ bạn ăn 7 văn hạ Bí Tôm đánh 3 văn đi(hoặc ngược lại).

Trong Tan Nguyen

Anhbush Nguyen em thì bây giờ mới nghe khái niệm ăn 4 đánh 4. Trước nay chỉ có khái niệm cấm ăn 1 đánh 2. Cho phép ăn 2 đánh 1 và ưu tiên phu lợi quân với các cây ăn đánh lộ dưới chiếu, nếu bằng cây thì tùy chọn. Chứ nếu theo định nghĩa ăn M đánh N ở đây thì ban đầu có bí 2, đến 3 văn hạ 321 văn, đến 3 vạn hạ 321 vạn và đánh đi cây 2s. Vậy vẫn là ăn 2 đánh 1. Hợp lệ phải không??!

GỬI BẠN TRONG TAN NGUYEN

1-Bạn vẫn hiểu sai “Khái Niệm Cơ Bản” trong công thức “Ăn M Đánh N” của mình. Mong bạn đọc kỹ lại.

2-Trong ví dụ của bạn là “Ăn 0 Đánh 1”. Cụ thể, ăn 2 dọc 123 vạn, 123 văn bạn không trôi được “Ăn được 1 quân rác M nào” thêm là “Ăn 0” mà lại đánh đi một quân N(là quân 2 Sách liên quan với 2 phu dưới chiếu) là “Đánh 1”. Bạn phạm lỗi làm cho M nhỏ hơn N, vậy là “Ăn ít đánh nhiều”, bị bắt báo chắc.

3-Nếu bạn giải thích trong ví dụ của bạn “Ăn 2” là ăn 2 quân của làng(3 vạn, 3 văn) vẫn là “khác biệt cơ bản” trong công thức Luật “Ăn M Đánh N” của mình như trước kia có người nói. Còn lý giải “Ăn 2” là “ăn 2 văn, 2 vạn” cũng sai Luật MN, vì 2 quân đó không phải quân rác trên tay.

4-Việc “Ăn Chọn Phu” cho trường hợp “Ăn 2 Đánh 2”, “Ăn 3 Đánh 3’, “Ăn 4 Đánh 4” bạn chưa gặp chắc là chơi chưa đủ chăng?

-Cũng tương tự, bạn đã “Ăn 3 Đánh 2”, “Ăn 4 Đánh 3” bao giờ chưa thì dễ lý giải các trường hợp trên.

Anhbush Nguyen

Vd e1 của cụ ăn 4 đánh 4. chỗ em không cho đánh. Nếu có cho đánh em cũng chưa thấy ai đánh thế bao giờ.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYÊN

Cụ thể nêu từng trường hợp là số 01234 thì nói dài dòng, nên dùng công thức tổng quát mới là Luật.

Bạn đánh bài đã “Ăn 2 Đánh 2”, “Ăn 3 Đánh 3”, “Ăn 4 Đánh 3” bao giờ chưa? Nếu là “Ăn Chọn Phu” nó cũng y như “Ăn 4 Đánh 4”.

Nếu chỗ bạn không cho “Ăn 4 Đánh 4”, thì ở trường hợp ấy chỗ bạn đánh thế nào? Tương tự xử lý với M,N khi là 3,2 thế nào?

Thật mong bạn ví dụ và cho mình cùng cộng đồng hiểu rõ hơn. Cũng là sự khác biệt “Lệ Làng” thôi mà, nhưng để thêm nhiều góc nhìn khác.

Tóm lại có thể nói, chỗ các bạn không phép “Ăn Chọn Phu Bằng Quân” nhỉ.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng như xem các vd của anh, chỗ em cho đánh. Nhưng vd ăn 4 đánh 4 họ không cho. Em thấy giải thích biết chơi tổ tôm không ai đánh nước bài ý cả. Thế bài đó có tới 5 nước bắt. Lên bài què 8 quân cũng không ai đánh cả 4 quân đi. Mà bài què nhiều càng không đánh. Còn em nghĩ bài què 4 thì có 2 phỗng xa,dễ bắt hơn. Còn què 3 khả năng chạm ít hơn, nên đánh đi cũng phải.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

1-Cụ thể chơi bài, tất nhiên nếu có mảng 4 quân rác, phải ưu tiên bỏ mảng rác nhỏ trước. Nếu lên bài có luôn 2 mảng rác 4; không phỗng hay ăn dọc được cả hai mảng; đấm yêu liên tục mà phải đánh hết một mảng thì sao?

2-Chỗ bạn chơi nếu cho “Ăn 2 Đánh 2”, “Ăn 3 Đánh 2”, “Ăn 3 Đánh 3”, “Ăn 4 Đánh 3” lại không cho “Ăn 4 Đánh 4”, vậy là một qui định riêng biệt thôi. Chưa lập luận được tính hợp lý của nó. Làm cho một nước bài “Ăn Chọn Phu” thường xuyên xảy ra bị ngoại lệ.

3-Quan trọng là ở đây, ta có Luật như thế nào? Mình đưa ra ngắn gọn cho cả loạt trường hợp là “Được Phép Ăn Chọn Phu Bằng Quân”, bao quát cho tất cả khi M,N là 0,1,2,3,4(khoảng 10 nước bài) có lý giải tương đương, nên mong được nghe thêm ý kiến các bạn, ở nhiều nơi.

Hoang Nguyen

Anhbush Nguyen chỗ tôi mà cứ phá phu liền tay ăn đánh 1 cây trong phu liền n vậy là báo

GỬI BẠN HOANG NGUYEN

1-Quả thật mình chưa hiểu ý bạn, nếu có ví dụ thì tốt quá, dễ thảo luận hơn.

2-Trong Luật Tổ Tôm 2000 mình viết: có hai dạng ăn phu phải đếm quân xét sai đúng:

2a-Thứ nhất: “ĂN CHỌN PHU”=Có 2 cạ trên tay, cùng tạo phu với 1 quân bài của làng trong cùng một thời điểm(hoặc quân bài có sẵn trên tay). Luật chơi chỗ mình là cho phép “Ăn Chọn Phu Bằng Quân”.

2b-Thứ hai: “ĂN ĐỔI PHU”=Bỏ đi một phu có sẵn, ăn quân tạo thành một phu mới. Nhiều nơi còn gọi là “Phá Phu Liền, Ăn Phu Chắp” hoặc “Phá Phu Nhà, Ăn Phu Làng”. Luật chỗ mình chỉ cho phép “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”.

3-Mình muốn hỏi bạn:

3a-Chỗ bạn chơi cả hai hình thức ăn phu trên(mục 2) có phải đều không cho phép, tức là bắt báo?

3b-Bạn cho ví dụ để mình và cộng đồng dễ hiểu hơn nhé.

3c-Vì mỗi nơi qui định mỗi kiểu, mình chỉ mong biết thêm những góc nhìn khác thôi. Cảm ơn bạn có ý kiến.

Mod01 thích điều này.
  8. THẢO LUẬN DĐ TTDG 8/7/2022 TỪ NGUYỄN TIỂU THƯƠNG(P2)

Hoang Nguyen

Chính Vượng VD của cụ là 2 mặt 1 quân ăn, nên ăn mặt này bỏ mặt kia, cái đó ai cũng hiểu mà.

Còn đánh phu nhà như: trên tay sẵn bí 2; đến 3 văn ăn 123 văn, đến 3 vạn ăn 234 vạn rồi đánh 2 sách chỗ tôi bắt báo ngay.

GỬI BẠN HOANG NGUYEN

Ví dụ minh họa của bạn chưa thuyết phục cho Luật, vì ở đây bạn “Ăn Đổi Phu”, từ 1 bí chuyển thành 2 dọc. Bài trên tay so với ban đầu chỉ có bí 2 thì bạn trôi được thêm 1 quân 4 vạn(Ăn 1), mà đánh đi 1 quân đã trôi là 2 sách(Đánh 1). Ăn Đổi PHu không “Lợi Quân” như vậy, chỗ mình xưa các cụ bắt lỗi “Buôn Phu”, bị bắt báo là đúng rồi. Đánh vậy mình bắt báo là phạm Luật “Ăn Đổi PHu mà không Lợi Quân”.

Hôm nay giao lưu Tổ Tôm chiếu ở nhà mình, hỏi lại mấy Tôm thủ giàu kinh nghiệm, có cả một Trung Quân Tổ Tôm Điếm già dặn(Trọng Tài, MC TTĐ Tây HN) đều nói rõ vùng Chương Mỹ Hà Nội đang vận dụng Luật cho phép “Ăn Chọn Phu Bằng Quân”.

Lưu ý có hai trường hợp “Ăn Chọn Phu”: quân tạo ra Phu có thể có sẵn trên tay hoặc có thể từ làng tới.

Nguyễn Mạnh Tuân

Trong Tan Nguyen trường hợp này bị báo thì đúng anh ạ phu bí 2 có sẵn ban đầu 1văn 1 vạn là yêu mình ăn như vậy làm sao dc ạ

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen trước hết - hãy thống nhất "ăn" là gì đã, ai mà ăn được 4 đánh 3 hay ăn được 5 đánh 4 trong 1 lần "ăn". Ăn thế nhiều quá, bội thực.

GỬI BÁC HOÀNG

Sáng ra bác lại “tếu táo” rồi. Chẳng phải là 4,3; như bác hay kể “Ăn 1 Đánh 2” thì bác đánh 2 làm sao trong “1 lần ăn”. Lưu ý là em không nói đến việc “Ăn 5 Đánh 4” đâu ạ, vì nó còn liên quan Bất thực, rơi vào trường hợp khác.

Trong Tan Nguyen

Chính Vượng gửi chú Tiểu Thương. Ăn đảo phu không lợi quân như chú nói là không cho phép. Nhưng các lý luận ăn 1 đánh 1 hay ăn 2 đánh 2.... chú đưa ra có lợi quan đâu mà vẫn đang chấp nhận đấy thôi?? Vd1a. Trong vd này bí tôm và bí 3 thì đa số Tôm thủ cầm bài tt sẽ coi cây 3 văn là cây rác chứ không ai coi cây 7 văn là cây rác cả. Vậy tại sao khi cây rác 3 văn đến ( cây què trên tay sắp đánh) lại bắt phải ăn để đánh cây 7 văn đi (cây không coi là cây rác, cây què trên tay) , việc đảo phu đấy có lợi cây gì đâu?? Cũng theo định nghĩa cách ăn M đánh N của chú thì các khái niệm Cấm ăn 1 đánh 2 của các cụ chuyển thành ăn 2 đánh 2 và Cho Phép đánh vậy. Còn cho phép ăn 2 đánh 1 của các cụ xưa truyền lại sẽ biến thành ăn 3 đánh 1 (mặc dù không lợi quân rác nào), ăn 4 đánh 1..

GỬI BẠN TRONG TAN NGUYEN

1-Đơn giản thế mà bạn cứ hay nhầm điều mình đã trình bày. Luật cơ bản khi ăn đánh xuất hiện 2 phu khác nhau(đặc biệt còn có 3 phu khác nhau) thì có “Ăn Chọn Phu Bằng Quân” và “Ăn Đổi PHu lợi quân”. Các trường hợp được phép “Ăn Bằng Quân” đúng luật đương nhiên là “Ăn Chọn Phu”, “Ăn Chọn Quân”.

2-Trong ví dụ Cạ Tam rác 3 vạn, 3 sách thì 3,7 văn trên tay là vị trí tương đương. Đánh đi quân nào quân đó là rác mà. Thuận bài thông thường người ta sẽ ăn 7 văn tạo Bí tôm, tránh đánh đi quân cước sắc.Khi cần đánh lành, hoặc vì “phu lộ” trước sẽ phải đánh 7 văn.

-Theo Luật phải chọn 3 văn nếu có 3 văn của làng đến trước, để tránh mắc lỗi “không ăn phu đến trước”= “Bí Tam” lộ trước. Diễn đàn này đã đề cập nước bài này một lần. Đó vẫn là “Ăn Chọn Quân” nhé, có “Đổi Phu” đâu.

3-Mình không hiểu ý đoạn viết: “...Cũng theo định nghĩa cách ăn M đánh N của chú thì các khái niệm Cấm ăn 1 đánh 2 của các cụ chuyển thành ăn 2 đánh 2 và Cho Phép đánh vậy. Còn cho phép ăn 2 đánh 1 của các cụ xưa truyền lại sẽ biến thành ăn 3 đánh 1 (mặc dù không lợi quân rác nào), ăn 4 đánh 1...”. Bạn có thể ví dụ cụ thể để dễ hiểu hơn không? Mong bạn xem trước lại các khái niệm.

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang vâng chú. Quan trọng khái niệm Ăn còn đang chưa có khái niệm duy nhất thì làm sao mà tranh luận được ah?? Theo các cụ xưa thì vd cho khái niệm ăn 1 đánh 2 là: có phu 234s sẵn trên tay. Lấy cây 2s ra ăn vào bí 2 rồi đánh đi 2 cây 3,4s là phạm vào ăn 1 đánh 2. Nhưng nếu theo khái niệm ăn M đánh N thì nếu có 2 cây 2 vạn, đến 2 hoặc 8 văn ăn vào bí 2 hoặc sườn rồi đánh đi 3,4s thì là ăn 2 đánh 2 không lợi quân (trôi được đôi 2 vạn què thì phải đánh đi 2 cây 3,4s vốn không phải là cây rác) mà lại Cho Phép đánh vậy thì chịu thua??

GỬI BẠN TRONG TAN NGUYEN

1-Nhờ bạn xem thêm lại khái niệm rồi hãy ví dụ thì có lý hơn.

2-Ví dụ của bạn có 234 sách(Phu Có Trước), rác đôi 2 vạn, ăn 8 văn(hoặc 2 văn) tạo ra Bí Sườn hay Bí Nhị(Phu có sau) rồi đánh đi 34 sách là “Ăn Đổi PHu”: từ phu dọc chuyển thành phu bí thì theo Luật Tổ Tôm 2000, không “Lợi Quân” là báo nhăn. Nơi nào “Cho phép đánh vậy” nhỉ?

3-Theo một quan niệm sai lầm về M, coi quân ăn của làng cũng là M thì phiên dịch ví dụ trên của bạn mới ra “cách Đếm quân ăn đánh” sai là “Ăn 3 đánh 2”. Ngoài đôi 2 vạn ăn được, cộng thêm 1 quân 8 văn(hoặc 2 văn) của làng thì bằng 3 mà.

4-Vẫn nhờ lại bạn xem thêm về khái niệm mình nêu ra trong Luật TT2000. Cộng đồng còn có “khái niệm” khác nhau cần thảo luận cho rõ là lẽ thường mà. Nếu không đánh Tổ Tôm có tay nào lại báo nhiều cỡ như mình, hehe...

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang gửi chú Thương. với vd 234s như trên, cháu đã tranh luận với chú, chú Vân và chú Hùng tại nhà chú. Khi đó cả Chú, chú Vân, chú Hùng đều nói là cho phép đánh như vậy vì đó là ăn 2 đánh 2. Chú xem lại giúp cháu nhé.

GỬI TRONG TAN NGUYEN

1-Một cuộc thảo luận trước đây, mình không nhớ rõ, có thể có tuổi rồi lẫn cẫn hay quên? Ông cháu lại đánh đố mình, “xem lại giúp” một cuộc thảo luận “lời nói gió bay”. Chịu thua luôn! Hehe...Người xưa không “Luật Hóa Lệ Làng” bằng văn bản nên để cháu con vất vả thế này.

2-Tuy vậy trong bài viết này, mình đang thảo luận dựa vào “LUẬT VĂN BẢN”, thì không thể nhầm được. Cho nên, ở đây mới là chính xác bạn à.

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Lưu Gia Hân bạn hãy đưa ra 1 văn bản luật nào đó của Nam Định đi. Nếu muốn xem Luật bằng Văn bản về Tổ Tôm ở Nam Định - có thể liên hệ với Chùa Cổ Lễ, ở đó có Luật Tổ Tôm Điếm.

GỬI BÁC HOÀNG

Em đề nghị mãi mà hầu như không có Tôm thủ nào đưa lên Diễn Đàn này các Luật Chơi Tổ Tôm ở các nơi(là “Lệ Làng” ghi thành văn bản). Nếu bác sưu tầm được Luật TT ở Nam Định thì đưa lên cho cộng đồng tham khảo. Đến nay, vẫn chỉ có mấy văn bản Luật TT em liệt kê là xuất hiện, chưa đủ tính bao quát.Nhiều qui định, nhiều góc nhìn mới mong đi đến môt Bộ Luật TT có tính khoa học, thống nhất được bác nhỉ.

Vũ Xuân Trường

Luật rất chuẩn và đầy đủ. Hải Phòng cũng chơi như vậy chú ơi

GỬI BẠN VŨ XUÂN TRƯỜNG

Cảm ơn bạn cho biết ở Hải Phòng, nơi bạn chơi, Luật Tổ Tôm cũng như vậy. Nhưng vì người xưa không biên soạn Luật hay dùng “Lệ Làng” nên hậu nhân chúng ta phải có được ý kiến từ nhiều vùng để so sánh tìm ra một qui định hợp lý nhất cho trò chơi đậm bản sắc dân tộc này.

Mod01 thích điều này.
  9. THẢO LUẬN DIÊN ĐÀN TTDG(P3)-8/6/2022-NGUYỄN TIỂU THƯƠNG

Anhbush Nguyen

Cụ thương cho em hỏi em ăn 5v hạ 345v vòng sau lên 5s em tản bí 5 bí 4 bí 3 rồi lên 3v em có được phỗng 3v không?. Và kiểu nữa là hạ 345v xuống dưới chiếu rồi lên 3v có được phỗng để tản bí 4 và bí 5 không? Mong cụ chỉ cho em hai thế này, kiểu chơi chỗ cụ để em học thêm tí.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

1-Ý kiến bạn mới nêu mình xem sót, nay mới hồi âm được, thông cảm nhé.

2-Như ví dụ bạn nêu ở kiểu 2, chỗ mình bị Bắt báo theo Chương B, Điều 9, Khoản 14, Mục 14.4:

14.4: PHỖNG LỘ: Phỗng quân bài của làng mà 1 quân trong phỗng đã nằm trong Phu Dọc dưới Chiếu. Phỗng Lộ sẽ bị Báo. Trường hợp này loại trừ Phỗng Tái Kiến.

-Phỗng 1 quân bài A khi phỗng A đã nằm cả trong phu bí dưới chiếu mà không có BTK A cũng là Phỗng Lộ, bị bắt Báo.

3-Diễn biến nước bài này ở kiểu 2, phải “Phỗng Lộ” xong mới làm các thao tác khác. Do vậy bị làng “Bắt Báo” ngay không kịp à ơi gì.

-Ở kiểu 1 nếu bạn đã hạ lại 3 bí dưới chiếu xong rồi(không phải là ăn 3 văn), vòng sau mới phỗng, theo quan niệm “phu dưới chiếu” xét theo “hiện tại” của mình, vẫn phỗng được.Tất nhiên, các quân đánh đi và các nước bài trước phải là không liên quan.

4-Thực ra, mỗi nơi mỗi kiểu nhất là với nước bài rắc rối này. Để dễ so sánh, bạn nên trích đăng “luật chơi” chỗ bạn thì thảo luận sáng tỏ hơn. Tất nhiên, nếu chỗ bạn chỉ có “Lệ Làng Truyền Khẩu” thì có thể tổng hợp vắn tắt để mình cũng rộng thêm góc nhìn.

5-Kết luận: hầu hết các “Lệ Làng” sẽ không cho phép “hạ lại phu” để “phỗng lộ” và như thế có lẽ là hợp lý nhất. Mình cũng xem lại ví dụ này để sau có hoàn thiện Luật TT2000 cân nhắc. Tuy vậy do không có “Luật Chơi” rõ ràng, nên thật khó để lựa chọn vì còn một qui định “Hạ Tịch Bất Hồi”ủng hộ cho bên bắt báo nữa. Cảm ơn bạn đã nêu ra một thí dụ thú vị làm sáng tỏ thêm một góc nhìn.

Trong Tan Nguyen

Anhbush Nguyen Bác đưa ra ví dụ mới lại thấy là có chuyện phỗng thường 3 văn khi ban đầu hạ ăn 345 văn. Luật là bao quát, là lấy cái chung đa số của nhiều địa phương lại mà thành. Nhưng xem ra thế này thì Luật lại lấy cái thiểu số để xây dựng nên rồi.

Trong Tan Nguyen

Chính VượngThanh Duong . cụ đi giao lưu tổ tôm nhiều và cũng chơi ở Chương Mỹ nhiều?? Cụ có gặp trường hợp nào phỗng thường 3 văn khi ban đầu hạ ăn 345 văn rồi không??

GỬI BẠN NGUYỄN TRONG TẤN

1-Trí nhớ của mình kém lắm, nên đều phải dựa vào văn bản. Quả thật mình đã chơi ở nhiều nơi nhưng không nhớ trường hợp nào từng đổi phu lại rồi “phỗng lộ” vào quân trong phu dọc “lúc nãy” thấy nằm dưới chiếu.

2-Bạn có thể cung cấp điều luật có ghi ở đâu(hoặc lệ làng nào thành văn bản cũng được) qui định về việc đổi phu rồi cũng không được “phỗng lộ” không?

3-Có văn bản qui định thì rộng tầm nhìn hơn, cũng để biết thêm được nhiều kiểu “Lệ Làng”, “Luật Chơi” ấy mà. Với mình, “mọi Lệ Làng đều đúng” và “Lệ Làng khi ghi thành văn bản chính là Luật”. Ít ra là Luật của Làng đó. Cho nên cứ mong nhìn thấy, học hỏi được “Luật TT” ở nhiều nơi, nhiều vùng.

4-Một Tiểu Ban Xây Dựng Dự Thảo Luật cũng căn cứ vào các “Văn Bản Dự Thảo Luật Trong tay” để xác định đa số, thiểu số khi quyết định một Dự Luật có nhiều quan điểm không thống nhất.

Trong Tan Nguyen

Chính Vượng gửi chú Thương. Về Luật tổ tôm chắc hiện nay bằng văn bản chắc chỉ có ở Câu lạc bộ ttđ ở Bắc Ninh mới có mà thôi và 01 bộ Luật của chú đang biên soạn và hoàn thiện. Còn lại đều chỉ là lệ làng truyền miệng. Nhưng nếu 01 nước bài tổ tôm (đã hạ dọc 3 văn rồi lại phỗng thường (phân biệt với phỗng tk) cây 3 văn cho đến bây giờ chưa gặp ở đâu chơi vậy hoặc kể chuyện được chơi như vậy thì được hiểu là không ở đâu cho chơi như vậy cả? Luật chú nói xây dựng lấy theo đa số lệ làng nhưng có những nước bài đưa lên diễn đàn đa số mọi người 01 ý kiến và ngược với ý kiến của chú Thương đưa ra nhưng có thấy chú Chốt lại là sẽ sửa đổi theo đa số đâu nhỉ??? Thế nên cứ đưa ra bình luận cho sôi nổi thôi.

GỬI BẠN TRONG TAN NGUYEN VỚI CẢ NHÀ

1-Như quan niệm của mình, chơi Tổ Tôm “Lệ Làng thành Văn Bản”, dù thiếu đủ, khác biệt cũng được coi là “Luật Chơi Tổ Tôm” rồi.

2-Những tài liệu xào xáo của nhiều trang mạng, thông tin từ người không biết chơi Tổ Tôm đưa lên, thiếu tính tin cậy thì “vô thiên lủng”, mình không liệt kê.

3-Một bài viết trước, mình có liệt kê những tài liệu được coi là văn bản Luật Tổ Tôm hiện nay. Hơn nữa, những tài liệu đó đều đã có ở trang Chanphom.com của Game Sân Đình. Chính vì vậy mình mới viết, Luật TTSĐ hiện nay là bộ Luật TTGame hoàn chỉnh nhất. Tại Sandinh.com, tập hợp tri thức về Tổ Tôm đầy đủ nhất địa cầu hiện nay. Ai tìm được nơi có nhiều hơn giới thiệu mình nhé(Cược 1 tỉ Tôm, hehe!).

4-Mình liệt kê lại các Luật Tổ Tôm thành văn bản đã có ở Sandinh.com:

4a-Tài liệu xưa: không ghi thành văn bản luật, chỉ có tư liệu Văn học dân gian nói đến, qua những tác phẩm cúa đại thụ trong văn đàn Việt Nam: Nguyễn Công Trứ, Nguyễn Khuyến, Tú Xương...

4b-Tài liệu đã in thành tác phẩm văn học và xuất bản:

4b1-Tổ Tôm thú chơi tao nhã-Nguyễn Lưu-NXB TDTT 2007.

4b2-Đặc Sản Bài Lá Dân Gian Việt Nam-TRần Gia Anh-2010-NXB Thanh Hóa.

4c-Tài liệu thành văn bản Luật Tổ Tôm trên mạng đã đưa ra truyền thông đại chúng:

4c1-Luật Tổ Tôm 2000-Nguyễn Tiểu Thương(2000-2005).

4c2-Luật Chơi Tổ Tôm Sưu Tầm-Nguyễn Đức Thuần-2012-CLB TT KDT mới Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội.

-P/S: thú vị là trong bản này của tác giả Nguyễn Đức Thuần, có trích dẫn 2 bài văn vần về Tổ Tôm mình viết 2010: “Tổ Tôm Diễn Ca” và “Thú Tụ Tam”.

4c3-Luật Chơi Tổ Tôm Điếm-các Câu Lạc Bộ Tổ Tôm Điếm Bắc Ninh-(2016-2020).

-P/S: vài năm trước được Mod1 với Cty Sân Đình đưa sang xem 1 ngày Hội TTĐ Bắc Ninh, được 1 cụ lãnh đạo Hội tặng cuốn Luật TT Điếm. Thời gian eo hẹp vài chục phút, mình xin phép các cụ góp ý Luật TTĐ BN bằng cách gạch chân thẳng vào cuốn sổ tay, chỉ khoảng 40 ý thôi. Tình cờ sau bạn Tran Huy Hoang chụp ảnh cuốn Luật TTĐ Bắc Ninh có gạch chân đó và đưa lên Diễn Đàn này.

4c4-Các bài viết về Tổ Tôm trên Sandinh.com từ 2012 đến nay.

4c5-Từ Ngữ Tổ Tôm Thế kỷ 20 cho GameOnline-Nguyễn Tiểu Thương-2021.Đây được coi là Từ Điển Tổ Tôm hoàn chỉnh nhất của Game Tổ Tôm.

4c6-Nhiều trang mạng(hàng chục trang) xào xáo thông tin chủ yếu do người không biết chơi Tổ Tôm đăng lên.

4d-Mình nhiều lần kêu gọi cộng đồng Tôm thủ gửi các bản sao chụp “Luật chơi TT” tại các nơi đã qua mà không thấy. Vừa mở rộng góc nhìn của Tôm thủ; vừa đóng góp thông tin cho Lập Trình Game; vừa làm cơ sở thảo luận về Luật TT.

5-Đánh giá Luật TT2000

5a-Một bộ Luật(hoặc 1 cuốn Từ Điển) về “Một Lĩnh Vực”phải đề cập được đến nhiều nhất các vấn đề nảy sinh, các khái niệm trong Lĩnh vực đó(đây mới là tính “bao quát” của Luật, chứ không phải theo ý nghĩa địa lý bạn nêu Tấn à). Tri thức, cuộc sống liên tục phát triển, biến đổi; đương nhiên mỗi bộ Luật phải không ngừng được hoàn thiện.

5b-Cho đến nay, những vấn đề nảy sinh trong chơi TT; các khái niệm chung của TT mình đều có thấy có trong Luật TT200 và Từ điển TT Game. Mọi nước bài đều có thể dẫn chiếu luật để xử lý. Chưa nói sai đúng, nhiều ít; mình thấy đó là tiêu chuẩn quan trọng đầu tiên để chấp nhận được ở một bộ Luật.

5c-Cơ sở để thay đổi và sẵn sàng thay đổi là đối chiếu bộ Luật khác, điều luật khác để tìm ra phương án hợp lý nhất hướng về tương lai.

Nếu đã có những Luật TT thành văn bản, các bạn đều đánh giá, góp y được mà. Nhưng cần góp ý vào Điều Luật thì mới có cơ sở thảo luận.

6-Kết luận: mình sưu tầm, ghi chép, biên soạn Luật TT non nửa thế kỷ rồi, chưa phủ định một “Lệ Làng” nào cả. Ở Game TTSĐ cũng vậy, cốt là thu thập được nhiều cách chơi, nhiều “Lệ Làng” khác biệt thôi. Lựa chọn Lập Trình là của các Mod. Còn phần Luật TT2000 và Từ Điển TT Game mình viết, đều được hoàn thiện dần theo năm tháng nên sẵn sàng thay đổi. Mục đích là xây dựng một “Luật Chơi”, một “hệ thống khái niệm” rõ ràng, ngắn gọn, khoa học, thống nhất.

Còn việc đưa vấn đề lên Diễn Đàn thảo luận là đáng quí nhất rồi. Có vậy mới thấy sự khác biệt “Lệ Làng” của nhiều nơi và sự cần thiết phải có “Văn Bản qui định cách chơi” để làm cơ sở.

Cảm ơn bạn và cộng đồng đã nhiệt tình thảo luận.

Anhbush Nguyen

Trong Tan Nguyen luật của cụ thương phỗng lợi quân mà em.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng ở vd1 chỗ cụ cho phỗng em không có ý kiến gì. Nhưng vd2 em nghĩ luật của chỗ cụ vẫn phỗng được chứ vì lợi nước lợi bài mà [​IMG] phỗng rồi tản bí ra là được hết.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

Theo Luật TT2000, không phải phỗng vậy là “Lợi Quân”. Mặt khác, trong luật cũng không căn cứ vào “Lợi Bài”. Diễn biến kiểu 2 bị bắt báo mình đã nêu rõ, bạn xem lại.

Thanh Duong

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen ko bao giờ có chuyện đó đc. Đã hạ phu dọc chỉ phỗng tái kiến được thôi. Ko có chuyện ăn thêm hạ lại bí rồi phỗng như trường hợp như vậy.

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen cù trọng xoay kiểu gì thì xoay. Đã ăn dọc, xoay lại thành bí, không bao giờ được phỗng - cái này suy từ điều kiện xử lý khi có 2 quân giống nhau trên bài chứ không có Luật nào nêu ra. Có 2 quân, 1 quân đã LỘ ăn vào DỌC thì không được quyền ghép với 1 quân còn lại trên tay để PHỖNG.

- Nếu muốn biên soạn thành Luật thì chỉ cần nêu: bài có sẵn 2 quân giống nhau, nếu đã ăn lộ 1 quân vào dọc - thì 2 quân đó mất quyền phỗng, cho dù đã tản dọc thành bí dưới chiếu.

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang cháu cùng quan điểm với chú mà. Vì chú và cháu cùng quan điểm về hiểu Phu dưới chiếu như nhau.

Trong Tan Nguyen

Kim Việt hỏi xoay nhưng thực ra nó đang đúng với quan điểm tranh luận của Chú Thương là khi xoay sang phu bí thì phu dọc ban đầu sẽ không còn và hết hiệu lực. Vậy khi đó phỗng 3 văn là phỗng trong cây phu bí mà nhỉ?? Anh Anhbush Nguyen hỏi hay đấy??

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trước đây, tôi có 1 cuốn của các cụ để lại, không phải là Luật mà gọi là Các trường hợp bài trong Tổ Tôm và cách xử lý. Trong đó có nêu:

- Nếu trên tay có 2 quân, 3 quân, 4 quân giống nhau thì xử lý như thế nào.

- Nếu có 4 quân cùng ghép ngang, dọc được với 1 quân thành phu thì làm thế nào.

- Nếu có 5 quân cùng ghép thành phu với 1 quân (nghĩa là 1 phu ngang (dọc) và 2 quân ghép thành (dọc) ngang) thì làm thế nào.

Rất tiếc mấy hôm rồi lục đống sách vở cũ của cụ thân sinh không tìm thấy

GỬI BÁC HOÀNG

Vậy là với di sản Tổ Tôm của gia tộc, bác mắc tội to rồi. Bây giờ không có văn bản truyền lại, nhớ nhớ quên quên hậu nhân bất phục. Theo em, bác phải tổng kết lại hiểu biết của bản thân về TT rồi ghi truyền lại. Hôm trước bác cũng đề nghị bác Hân cung cấp văn bản làm bằng đó thôi.

Cả nhà đã thống nhất “Lệ Làng” bao giờ cũng đúng, vậy mà nhóm “Lệ” cứ nghĩ rằng nhóm “Luật” phải thay đổi này nọ. Oan quá bác à.

Mod01 thích điều này.
  10. THẢO LUẬN DIÊN ĐÀN TTDG(P4)-8/6/2022-NGUYỄN TIỂU THƯƠNG
    Vũ Xuân Trường

Trường hợp 1 của chú Thương nêu ví dụ có 567 vạn dưới chiếu ăn thêm 4 vạn dưới chiếu. Cây 4 vạn ăn thêm nó đương nhiên đã được gá vào phu dọc dưới chiếu nên chẳng ai dại đi tạ thêm phu làm gì cho nó lộ bài ( nhất cao, nhì kín). Mọi người đang bàn luận là có được đánh 3 vạn khi tạ 4 văn 4 sách ghép với 4 vạn dưới chiếu không. Theo quan điểm chơi của cháu và chỗ cháu Hải Phòng chơi là đánh được. Vì 4 vạn là cây ăn thêm ( 4 vạn nó có quyền ghép với dọc hay bí là quyền của nó "có thể chọn phu sao cho hợp lý".Trường hợp này chả ai người ta ăn 4 vạn phải tạ thêm 4 sách 4 văn để ăn cả ( lộ bài). Tạ như thế nhà trên biết thừa vẫn thèm 4 vạn nữa thì éo ai dại mà bơm thêm 4 vạn cho ăn nữa làm gì ( cao hay kín nhìn nước đánh người ta đoán ra ngay). Nếu các cụ bảo hạ 4 văn 4 sách ghép với 4 vạn dưới chiếu rồi đánh 3 vạn bị báo là hoàn toàn sai lầm. Áp dụng phép đảo phu lợi quân ở đây cũng là hợp lý ( ăn 2 đánh 1).Ăn cây 4 vạn về sau tạ bí 4 đánh 3 vạn chẳng làm sao hết. Hải Phòng hay Hải Dương đánh như vậy là được. Không biết chỗ các cụ thế nào

GỬI BẠN VŨ XUÂN TRƯỜNG

Tiền bối của mình, trước cũng hướng dẫn mình chơi như bạn nói, có cả cụ sống ở Hải Phòng mấy chục năm. Tuy vậy, bạn cũng thấy nhiều vùng không chơi như vậy, âu cũng là lẽ thường mà, “Lệ Làng” nơi nào cũng đúng thôi. Do đó đi đâu chơi Tổ Tôm đều phải nắm được cách chơi của gia chủ để theo. Cho nên mình mới thật mong ở đâu cũng có Luật TT thì dễ hòa nhập. Chứ hàng trăm điều cần qui định, chục phút gia chủ giao lệ, sao cho hết được. Dễ “cả làng mổ trâu” dù không có “hội chọi” lắm. Cảm ơn bạn đã cho biết cách chơi của Xứ Đông, một trong vài vùng có Tổ Tôm phát triển tại Bắc Bộ.

Vũ Xuân Trường

Chính Vượng cháu cũng biết khi đi đâu sẽ phải học lệ làng nơi đấy. Học luật mà chơi là điều đương nhiên ạ. Làm sao cho sự thống nhất thấy nó hợp lý nhất thì người chơi cũng thấy thoải mái.

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Vũ Xuân Trường theo ý kiến của tôi, việc ăn gá 4 vào dọc, rồi lại tách ra hạ bí để đánh 3 thể hiện sự lưỡng lự, không quyết đoán của người chơi chứ chẳng có "cao hay kín" gì ở đây. Muốn đánh 3 thì hạ ngay bí 4 khi ăn 4 và đánh 3 - vào thế bài ăn 2, đánh 1 cắt bỏ liên quan dọc.

Vũ Xuân Trường

Tran Huy Hoang Trừ khi mình đánh 3 vạn đi thì mới cần thiết hạ dọc chứ chú. Nếu thế bài tứ sách hay tứ văn có nước lai chờ vào phu dọc nếu mình ăn được có phải hòm bài không chú. Tại sao mình phải tạ sớm làm gì mất thế mất nước ra ạ. Tổ tôm nhiều nước xoay mà chú. Lắm lúc mình chỉ hạ thừa đôi khi thiệt thế bài

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Vũ Xuân Trường chính thế. Ý tôi muốn nêu là nếu cần đánh 3 vạn thì hạ ngay bí chứ không phải lưỡng lự.

Vũ Xuân Trường

Tran Huy Hoang Vâng. Tại vì cháu thấy có tôm thủ bảo phải tạ bí 4 khi ăn 4 vạn trước thì sau này mới đánh được 3 vạn. Cháu thấy ý kiến đấy không hợp lý. Kể cả mình có tạ bí 4 sau vẫn đánh được 3 vạn như thường mà. Chính vì vậy cháu mới bảo hạ sớm chưa cần thiết ạ. Nên cháu mới nêu về vấn đề cao hay kín bài thôi ạ

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang Cháu cũng đồng ý với quan điểm của chú ah. Tổ tôm thể hiện trình độ Cao- Thấp ở nước Ăn-Hạ cây bài?? Nếu cứ cho xoay phu rồi đánh đi cây liền phu thế thì cao thấp gì cũng đánh được như vậy cả?? Và Tổ tôm sẽ không phải là môn chơi Khó Học-Khó Chơi như hiện nay??

Trong Tan Nguyen

Vũ Xuân Trường không hiểu ý chú Tran Huy Hoang rồi?? Ý chú Hoàng là nếu phải đánh cây 3 vạn đi thì khi ăn cây 4 vạn Bắt Buộc phải hạ bí 4 để ăn, cây 3 vạn đánh đi lúc nào cũng được. Còn nếu đã ăn 4 vạn vào dọc 4567 vạn thì không bao giờ được đánh cây 3 vạn đi nữa, kể cả sau đó có hạ trình bí 4. Vì đó là kiểu ăn lập lờ nước đôi. Nhưng tổ tôm khi ăn 1 cây tranh 2 phu thì lúc hạ ăn tôm thủ bắt buộc phải hạ chọn 1 phu rõ ràng và đánh bỏ cạ còn lại khi cần thiết. Nếu Hải Phòng cho đánh vậy thì cũng chỉ lệ ở đó thôi. Đa số các vùng HN và Bắc Ninh chẳng ai cho đánh vậy cả?

Vũ Xuân Trường

Trong Tan Nguyen a lại hơi nhầm là hà nội không đánh thế. Chú Vượng Chính vào xem đi ạ

Trong Tan Nguyen

Vũ Xuân Trường ngoại trừ vùng chơi chỗ chú Tiểu Thương thôi nhé. Còn lại các nơi khác chú lên HN mà họ cho chơi vậy anh bỏ chơi Tổ tôm. HN có rất nhiều các tụ điểm chơi tổ tôm công cộng mà người chơi ở nhiều nơi tụ tập về. Ra đó mà hỏi nước bài như vậy mà được đánh thì..[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]. Quan điểm của chú và chú Thương đang giống nhau nhưng chỉ là thiểu số trên diễn đàn, mà đa số là không cho phép đánh như vậy.

Vũ Xuân Trường

Trong Tan Nguyen lý luận của a rất khập khiễng. Nếu ban đầu ăn 4 vạn tạ bí 4. Thì bí 4 là độc lập thì cây 3 vạn liên quan gì đến dọc ở trên hả a. Còn nếu tạ bí 4 sau ai bảo a không đánh được 3 vạn. Luật đảo phu lợi cây áp dụng ở đây sai luật hả a. Cây 4 vạn ở đây là cây nước đôi. Nó có thể chọn phu tùy ý dọc hay bí. Tùy nước hạ của người chơi sao cho hợp lý.

GỬI BẠN VŨ XUÂN TRƯỜNG

1-Mình nhắc lại, “Lệ Làng bao giờ cũng đúng”, cho nên các vùng chơi với qui định khác nhau, cứ chơi theo “Lệ Làng” mình. Theo hiểu biết của mình, vào ví dụ bạn nói, vòng sau hạ Bí 4 rồi đánh đi 3 vạn vận dụng “Ăn Đổi Phu Lợi Quân” thì đa số các nơi cho phép.

2-Bạn Trong Tan Nguyen và “nhóm đông” bạn liệt kê, dựa vào “truyền khẩu” để xác định tính hợp lý của nước bài.Các bạn ấy cũng toàn lý giải theo “Lệ Làng” thôi. Mình thì dựa vào văn bản Luật để lập luận cho nên cũng khó lựa chọn, dù không xác định sai đúng.

3-Luật TT2000 mình bắt đầu biên soạn và hoàn thành từ 2000-2005, đã có thời gian thử thách. Luật đó ngoài việc biên soạn, đối chiếu, tổng hợp gần nửa Thế kỷ của mình trên cả Việt Nam; trong Diễn Đàn còn giống cách chơi của bạn(người chơi nhiều tại Hải Phòng, Hải Dương), của bạn Lưu Gia Hân(gia đình Tổ Tôm gia truyền tại Nam Định), bạn Minh Tua Vu ở Hưng Yên...

Căn cứ vào Luật văn bản; cố gắng xây dựng, đọc hiểu Luật là cơ sở lập luận của mình.Ví dụ trong Luật TTĐ Bắc Ninh qui định được phép “Ăn Chọn Phu Bằng Quân”(Chương I, Điều 3, Khoản 12, Mục a) một số bạn cũng hiểu nhầm thành “Ăn 1 Đánh 2”và bắt báo.(khi ăn 3 văn với 1 quân 3 vạn, 1 quân 3 sách và đánh đi 45 văn).

4-Kết Luận: do vậy, thảo luận chỉ để thêm nhiều góc nhìn, thêm cơ sở cho các Mod lập trình Game chứ không phải biểu quyết sai đúng. Mình cứ chơi theo “Lệ Làng” mình là chuẩn rồi, đến chỗ khác thì “Nhập Gia Tùy Tục”. Nếu muốn có thể tự mình thay đổi hoặc lựa chọn “Bộ Luật TT” để vận dụng, dù là toàn phần hay một đoạn. Mong bạn vui, cảm thấy thoải mái khi trao đổi, không phải bức xúc vì “đa số, thiểu số” truyền khẩu đó.

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Anhbush Nguyen nhà em còn chưa thấy cụ nào vác 2 quân bất thực với 1 đôi của nhà chén bí tư của làng. Kkk. Những chỗ em chơi mà chơi thế là bị rụng hết cả hàm

Anhbush Nguyen

Kim Việt trả thấy thằng em bình luận những thế bài gì, chỉ thấy cầm gậy chọc thô

Anhbush Nguyen

Tran Huy Hoang nhiều người ù bí tư rồi cụ ạ. Bạch thủ, và bí tư là hợp lý mà cụ!

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Anhbush Nguyen thì thế. Em theo các cụ nhà em dậy thì nói bí tư là có hai đôi chứ không phải là có 2 cây và 3 cây giống nhau. Chắc là : nghị định số xxx

Kim Việt

Chuyên gia trong nhóm

Anhbush Nguyen Em chỉ ngó và vui vui tý thôi. Chứ bình luận em ít. Vì thực tế em chỉ chơi theo dân gian chứ em k biết các luật theo văn bản

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang gửi chú Hoàng. Chiểu theo điều kiện ù bí 4 là chú có 2 đôi cùng số què (què 4 cây) và chờ duy nhất 1 cây cùng số nữa để ù. Giả sử bt 7s có 567s và đôi 7 văn. Ù cây 7 vạn xuyên bí 4. Vậy khi Ù đối chiếu điều kiện của xuyên bí 4 vẫn thỏa mãn mà chú?? Què đôi 7s và đôi 7 văn. Ù 7 vạn. Trừ khi đk ù xuyên bí 4 phải loại trừ với cây bt thì mới không được, còn lại nếu chỉ ghi như vậy thì bt vẫn ù xuyên bí 4 bình thường ah.

Trong Tan Nguyen

Anhbush Nguyen và anh Kim Việt , nếu cứ chiếu theo kiểu xoay phu thì bài có bí 7 2 cây 7 văn, cây 3 vạn đôi 3 văn và cây 4 văn. V1. Đến 3s hạ bí 3 ăn. V2 lên 25 văn hạ 4 văn và tách 3 văn ăn 234 văn, hạ trình 7 văn rồi đánh đi cây 3 văn trên tay thừa. Vì ở thời điểm đánh không còn bí 3 nữa mà là bí Tôm rồi có đúng không các anh nhỉ??

Anhbush Nguyen

Trong Tan Nguyen theo luật 2000 của cụ thương hạ đôi 7v xuống rồi đánh được 3v đi. Luật lợi quân.

Trong Tan Nguyen

Anhbush Nguyen em đang nói chỉ hạ 1 cây 7 văn thôi. Vì lúc đó phu dưới chiếu là bí tôm có liên quan gì đến cây 3 văn đâu. Theo quan điểm phu dưới chiếu là hợp lệ mà??

Chỉnh sửa lần cuối: 15/7/22
    Mod01 thích điều này.
  11. THẢO LUẬN DIÊN ĐÀN TTDG(P5)-8/6/2022-NGUYỄN TIỂU THƯƠNG

Anhbush Nguyen

Trong Tan Nguyen vd của em ở nhiều nơi họ cho ăn bí tư, và bạch thủ. Có mỗi sđ là không cho ăn nước bt cây bất thực. Về tâm lý chờ bt cây bt gần như là bỏ bài. Còn bt của sđ dễ dàng mà lại điểm cao cái này là bất hợp lý.

Anhbush Nguyen

Trong Tan Nguyen hạ 1 7v xuống cụ bảo không được vì ưu tiên phu có trước.

Trong Tan Nguyen

Anhbush Nguyen điểm càng to ù cho nhanh giàu Tôm. Chẳng thế mà anh lên tỷ phú Tôm còn gì?? Em thích ttsđ càng nhiều cước càng tốt.

Anhbush Nguyen

Trong Tan Nguyen cước ù nó khác, Đằng này không được lại cho ăn, mà bt cây bất thực khó thế lại không cho, anh mới bảo là vô lý. Còn ra thêm những cước nữa thì càng hay vd kính bà bà này, kính tứ chi nữa đi, chì, bt chì

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen theo luận điểm của các nơi chú chơi thì bí tư - có hai đôi cùng số. Còn bài có bất thực lẻ 2 cây và 1 đôi là bài có 3 quân và 2 quân cùng số. Như vậy chặt chẽ hơn về Luật.

Giống như Bạch thủ - bài có 2 quân giống nhau - nếu phỗng tái kiến thì là bài có 3 quân giống nhau.

Hôm nào ta hỏi các cụ ở Bắc Ninh vụ này.

Sân Đình cho ù kiểu bí tư với khàn bất thực và phỗng tái kiến hô Bạch thủ là không nên. Cần thảo luận kỹ

Vũ Xuân Trường

Trong Tan Nguyen e chưa bao giờ có quan điểm xoay phu như thế. Còn cách lý sự của a theo phong cách cùn thôi. Cây 4 vạn là cây ăn thêm nối phu (nên 4 vạn nó có quyền đi ghép với dọc hay bí trên tay mà không cần tạ cây khi chưa cần thiết). Anh bảo đánh 3 vạn phạm phu dưới chiếu (3 vạn hiện tại ở trên tay và 4 sách 4 văn cũng ở trên tay). Ăn 4 vạn người ta đã tạ phu đâu mà a đã đòi bắt. Khi tạ 4 sách 4 văn xuống chiếu sẽ thành bí 4 đánh đi 3 vạn thì có liên quan gì đến dọc mà đòi bắt ( đảo phu lợi cây) ăn 2 đánh 1 là sai hả a. Còn a bảo người chỗ a không chơi thế này nhưng chú Thương đã trích dẫn là đa phần người Hà Nội hay ở nhiều nơi vẫn đánh được như thế. E không hiểu là ai nói đúng. Còn a bảo ví dụ bí 6 có sẵn rồi xoay dọc các kiểu rồi đánh đi 2 cây lục là e hoàn toàn không thể chấp nhận được. Còn cách đánh ở trên game vẫn đang áp dụng và chơi bình thường. Còn lần sau a bình luận nên ghim là lệ làng tôi không chơi như thế

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang ttsđ đang KHÔNG cho ù bạch thủ và xuyên bí tư với cây bất thực mà chú?? Còn nhiều nơi chơi thì họ đang cho Ù bạch thủ và bí 4 với 2 cây còn lại của khàn bất thực. Vấn đề này chỉ là thảo luận thêm thôi. Cho cước ù bt và x4 hay không là tùy lệ làng thôi chú ah??

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen mình thấy cụ nào bảo ù được thì thấy lạ quá.

Minh Tua Vu

Trong Tan Nguyen quê tôi khi chơi tổ tôm có khái niệm "hạ lẩn" nhằm mục đích kín bài hòng ăn thêm con khác cụ Tấn ạ

Trong Tan Nguyen

Minh Tua Vu Hạ lẩn là nước bài để tránh lộ cước sắc để làng chống phá bài. Nhưng không có nước đánh lẩn cụ ẩn. Cụ ăn 9s thang cụ dưới chiếu. Đến 9 vạn. Trên tay có 8s Chi và 9 văn. Nếu không phải đi 9 văn thì ai cũng chỉ nhập cây 9 vạn vào 9s thang cụ dưới chiếu và hiểu là bài có Lèo kín trên tay. Nhưng vấn đề là phải đánh đi cây 9 văn thì Quê cụ có cho nhập 9 vạn vào bí rồi sau hạ trình Lèo để đánh đi 9 văn hay không?? Vấn đề đang tranh luận ở đây là "phu dưới chiếu và đánh phu dưới chiếu cụ ah??

Minh Tua Vu

Quan điểm của tôi và chính vùng quê Hưng Yên chúng tôi vẫn chơi thì như ví dụ 1 là chuẩn (hợp logic) miễn là trước khi đánh 3 vạn phải trình được bí 4.

Mod01 thích điều này.
  12. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG TỪ BẠN NGUYEN HUY MANH CƯỜNG 17/7/2022(P1)

Nguyen Huy Manh Cuong
    [​IMG] ·

Các cụ cho tôi hỏi, bài này tôi bị bắt báo có oan không.

Trên tay có 3 con 3 và 7 văn. 7 văn đến, tôi ăn 77 văn, 3v, 3s. Sau đó 8 văn đến, tôi ăn 678 văn (trên tay có 6 văn). Tôi đánh 3 văn đi thì bị báo tham lưng bỏ phu.

Đây là tôi đã có sẵn lưng trên tay chứ đâu phải phá phu để ăn thành lưng đâu mà bắt báo tôi? Phải chăng do tôi ăn 678 văn khiến cho máy hiểu rằng tôm 733 dưới chiếu là do phá phu 333 để ăn 7 văn của làng? Như vậy là do lỗi lập trình?

GỬI BẠN NGUYEN HUY MANH CUONG

1-Ván bài bạn đánh như vậy tuyệt đối đúng Luật TT ở mọi nơi. Không TT chiếu nơi nào bắt bạn cả.

2-Luật TTSĐ chưa nêu đến trường hợp này: đây là trường hợp “ĂN CHỌN QUÂN” = 1 CẠ trên tay có thể ăn với 1 trong 2 quân rác trên tay = Tôm thủ được tùy chọn ăn 1 quân và đánh đi quân kia. Ưu tiên phu lộ trước.

-Ván bài bạn đánh “Hai Lần Đúng theo Luật”.

3-Game đã đọc sai thời gian bạn ăn đánh, vẫn không phân biệt được “LÚC NÃY” với “HIÊN TẠI”. Vấn đề này bạn gửi lên diễn đàn, các Mod lập trình tiếp thu rồi hoàn thiện Game thôi.

GỬI BẠN CAO NGUYEN

Ván bài như bạn nêu, phỗng 7 văn, phỗng 7 sách rồi đánh đi 7 vạn ở chỗ nào cũng bị bắt báo, dù có hay không hạ 3 vạn, 3 sách. Lỗi này là “ĐÁNH PHU DƯỚI CHIẾU”. Không có Luật ở đâu cho phép đánh như vậy.

Tran Huy Hoang
    Cao Nguyen cụ lưu ý, với Sân đình, khi cụ ăn tôm rồi phỗng 7 văn nó dính phu 6 quân. Nên phỗng 7 sách đánh 7 vạn hoàn toàn được vì phỗng 7 văn đã ăn phu với 3 vạn, 3 sách. (ăn 2 đánh 1). Ngoài chiếu cũng có ai bắt cụ đâu.

Nguyen Huy Manh Cuong
    Chính Vượng tôi nghĩ vấn đề là game chỉ tính lỗi theo logic thế bài hiện tại, tính ăn lợi quân... nên không bắt báo. Ví dụ có 456s, phỗng 4s, phỗng 6s và đánh 5s đi sẽ không bị báo. Khi máy phát hiện phá phu, nếu ăn lợi quân là máy chấp nhận. Ván bài phỗng 7 văn, 7s và đánh 7 vạn đi, máy tính toán rằng ăn 2 cây, đánh 1 cây nên chấp nhận. Vì 7 vạn vào bí tôm nên 7 vạn không bị tính là đánh quân có thể ghép vào phu.

GỬI BẠN NGUYEN HUY MANH CUONG
    Từng trường hợp, xét sai đúng khi ăn đánh ta dùng Luật mà, còn Game nếu lập trình chưa đúng, thì Game phải sửa thôi.
    1-VD1: phỗng 4 sách, đánh đi 56 sách là “Ăn 1 Đánh 2”: Ăn thêm được 1 quân 4 sách rác lại Đánh đi 2 quân đã trôi trên tay là 5,6 sách. Đâu cũng bắt báo.
    2-Thừa 7 văn, 7 sách mà đánh đi 7 vạn: không ăn được thêm quân rác nào lại đánh đi quân 7 vạn đã trôi là “ĂN 0 ĐÁNH 1” = “ĂN ÍT ĐÁNH NHIỀU” = Ở đâu cũng bị bắt báo. Đây là Lập trình Sai chứ Luật TTSĐ cũng bắt báo trường hợp này.(Điều 5 khoản 2 mục b).

Kẻ Hủy Diệt
    Trong Tan Nguyen tôi phỗng cả 3 đôi k đánh đi cày nào mà bị bắt lỗi,với lại đôi 1v thì là hàng yêu thì chẳng liên quan

Kẻ Hủy Diệt
    Ví dụ như có 3 bí chả nhẽ lên lại không cho phỗng thì là Luật sai hoàn toàn

GỬI BẠN KẺ HỦY DIỆT

Luật TTSĐ và nhiều “Lệ Làng” đều không cho “phỗng 3 đôi liên tiếp” nếu không thỏa mãn 1 trong 2 điều kiện:

1-Khi phỗng đôi thứ ba, bạn có một phu bí hạ xuống chiếu với 1 trong 3 đôi.

2-Hoặc Phỗng đôi thứ ba là Phỗng Ù.

3-Nếu “Lệ Làng” chỗ bạn chơi cho phép thì cũng chẳng sao, đây là “Lệ Làng” mà , bao giờ cũng đúng. Luật vận dụng bắt báo khi phỗng 3 đôi liên tiếp là “Không cho phép Ăn Đổi Phu Bằng Quân”.
    Tào Nam Dương

Quản trị viên

Sân Đình đang cho phép chọn phu và phải ưu tiên ăn phu trôi được nhiều quân hơn giống luật TT Điếm Bắc Ninh ạ

GỬI MOD TÀO NAM DƯƠNG

Mod giải thích Luật sai rồi ạ. Tai hại ở chữ “VÀ”, thành ra Luật sẽ là cho phép “Ăn Chọn Phu” nhưng phải trôi được nhiều quân hơn. Luật TTĐ Bắc Ninh có 2 phần về “Ăn Đổi PHu”: một là bằng quân thì tùy chọn thoải mái + hai là nếu không bằng quân phải lấy theo phu trôi nhiều hơn(trừ lúc Ù).

Luật TTSĐ Điều 3, Khoan 3, một mục không số mình trích đăng dưới đây:

Bài 3: Luật Ăn - Đánh trong Tổ Tôm Sân Đình
    3. Đánh bài:

* Khi trên tay có 2 cạ mà cùng có thể ăn 1 quân, được phép ăn bằng 1 cạ và đánh cạ còn lại đi. Nếu số lượng quân của cạ đánh đi lớn hơn số quân của cạ đã ăn thì cũng bị bắt lỗi

-P/S: Mod cũng học thói quen viện dẫn Luật thì tốt nhất nêu rõ Điều,Khoản,Mục chứ cứ nói chung chung thì chẳng thuyết phục tẹo nào. Có khi đọc luật hiểu sai “ ” thì buồn, hehe.

Mod01 thích điều này.
  13. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG TỪ BẠN NGUYEN HUY MANH CƯỜNG 17/7/2022(P2)

Anh Duc Ngo

Tào Nam Dương
    Do máy tính nó đọc có 3 cây 7 văn trên chiếu và 3 vạn 3 sách .
    Trên tay anh còn 6 văn với 8 văn nữa , do anh không hạ dọc xuống . Vậy khi đánh 3 văn máy bắt lỗi đánh cây có thể ghép được phu dưới chiếu kkk
    Nếu vậy hạ thêm dọc chắc không việc gì .
    Để ván khác anh test thử xem sao .

Tran Huy Hoang
    Anh Duc Ngo có sẵn thất văn ăn 5 binh thì trước khi đánh tam văn, hạ dọc có liên quan với thất văn xuống, đánh tam văn là OK

Tào Nam Dương Sân Đình áp dụng đúng như Luật Tổ Tôm điếm Bắc Ninh về Cho phép ăn chọn phu thì việc hạ bí lèo dư cửu vạn, đánh đi lục thất sách là hợp lệ, việc gì phải thắc mắc.

Tào Nam Dương
    Tran Huy Hoang Quân chi chi vốn dĩ là yêu đã tự trôi rồi cho nên sẽ không được tính quân trôi được trong phu chú ạ.

Tran Huy Hoang
    Tào Nam Dương không nên quan niệm là trôi hay không trôi. Cứ đếm quân nhiều hơn là được. Đưa ra chỉ làm rối thêm. Cái này nên rút kinh nghiệm. Khi đã hạ xuống chiếu hơn 3 quân thì cho phép đánh đi 2 quân kia.
    - Trong 5 quân, chọn ăn lấy 4, đánh bỏ 2 thì cho phép.

Hoàng Vũ
    Trn Huy Hoang tôi ủng hộ cụ Hoàng. SĐ nên sửa lại điều luật này đang áp dụng cho hiện tại. Bởi nó quá quá khiên cưỡng, nhiều khi có lèo sẵn trên tay đến 9 vạn không dám ăn, chờ chạm con khác để đánh 9 vạn chỉ để trôi 6,7 sách trong khi bài không lưng, vừa mất nước, vừa mất cước, chẳng đâu chơi thế cả.

Trong Tan Nguyen
    Tran Huy Hoang nếu đếm số quân phải đánh đi thì trong ví dụ chú Hoàng nói: nếu hạ bí Lèo (ăn thêm 9 vạn vào bí lèo sẵn) sẽ đánh đi 2 cây là 67s. Trong khi nếu không ăn bí lèo thì chỉ đánh đi 1 cây 9 vạn, rõ ràng số cây đánh đi ít hơn mà. Theo quan điểm như chú là cho ăn bí Lèo và đánh đi 2 cây 67s, vậy thì chẳng khác nào sẽ cho tôm thủ đánh đi 2 cây 3 văn khi ăn thêm cây 7 văn vào bí Tôm cả ( bài có bí tôm và đôi 3 văn, đến cây 7 văn hạ bí tôm ăn và đánh đi đôi 3 văn) mod Dương Nam Tào xem ntn??

Trong Tan Nguyen
    Hoàng Vũ chắc cụ lâu lắm rồi không chơi tt chiếu thì phải?? Nếu chỉ xét lưng và cước sắc thì bài cụ có bí Tôm và đôi 3 văn. Đến 7 văn cứ hạ bí Tôm ăn thêm rồi đánh đi đôi 3 văn để giữ Tôm và lưng cụ nhỉ?? Rồi bài đang hạ 9 vạn 9s thang. Lên 8s hạ thêm Chi và ông cụ xuống ăn Lèo rồi đánh đi cây 9 văn để vừa có Lèo mà lại thêm lưng thang cụ 9s nữa nhỉ???

Tran Huy Hoang

Tong Tan Nguyen suy luận thế có mà hết ngày. Người ta chỉ cần xét phu ăn xuống chiếu nhiều hơn cây là được. Bắc Ninh họ ra luật là hợp lý.

Hoàng Vũ
    Trong Tan Nguyen tôi vừa chơi chiếu cả đêm qua

Tran Huy Hoang
    Hoàng Vũ có lèo, chả ai để lục, thất sách. Chơi chiếu là rơi vào trường hợp 2, có 5 cây ăn vào 2 phu. Để lèo chứ ai mà dại đánh cửu vạn để trôi lục thất sách. Kkk. Chơi thế các cụ bảo là bị chập chập.

Anh Duc Ngo
    Tôi hôm trước cũng bị trường hợp giữ tôm đánh 3 văn sau khi ăn thêm 7 văn bị toang kkk
    Tran Huy Hoang
    Là tôi ăn 3 quân 7 văn nhưng không hạ thêm phu dọc mới bị toang kkk

Tran Huy Hoang
    Các cụ đọc bài này, khi chơi chiếu mà làng ra luật "chơi 1 ly ông cụ" hoặc ra luật "Nghiêm cấm ăn 1 đánh 2" thì nên áp dụng những kinh nghiệm này

Trương Vũ Phi
    sau khi cháu có ý kiến báo lỗi hôm vừa rồi thì đêm qua cháu test thử thì ko bị báo nữa

Cao Nguyen
    Tôi thấy chơi thì cứ chơi còn luật do lập trình tôi đã đăng ván bài như này cc cho ý kiến nha ăn có bí tôm sẵn ăn thêm 3s.sau đó phỗng 7 văn.và phỗng 7 sách. Mà đánh 7 vạn ko bị báo là sao
    Tran Huy Hoang
    Cao Nguyen cụ lưu ý, với Sân đình, khi cụ ăn tôm rồi phỗng 7 văn nó dính phu 6 quân. Nên phỗng 7 sách đánh 7 vạn hoàn toàn được vì phỗng 7 văn đã ăn phu với 3 vạn, 3 sách. (ăn 2 đánh 1). Ngoài chiếu cũng có ai bắt cụ đâu.
    Cao Nguyen

Tran Huy Hoang như vậy có đánh phu trên tay ko

Tran Huy Hoang
    Cao Nguyen phu trên tay tách ra, ăn được 2 quân vào 2 phu khác, đánh đi quân lẻ gọi là ăn 2 đánh 1 cụ nhé.

Tran Huy Hoang
    Cao Nguyen hihi. Người ta thích phỗng. Nếu không phỗng mà đánh thì mới chết

Cao Nguyen
    Tran Huy Hoang ko đúng ko phỗng 7 văn thì bí 7 xong rồi mà

Cao Nguyen
    Tran Huy Hoang như vậy là đánh tự trói bài mình bắt buộc chờ 3,7 văn

Tran Huy Hoang
    Cao Nguyen tùy từng nơi, sau này khi có luật cho phá phu, ăn 2 đánh 1 thì những trường hợp như cụ nói họ không bắt là đánh phu dưới chiếu nữa vì bí thất họ phá ra ăn thành bí Tôm và Phỗng thất vạn, phỗng thất văn. Phỗng thất văn trôi theo tam vạn, tam sách.
    Cao Nguyen
    Tran Huy Hoang bó tay

Tran Huy Hoang
    Cao Nguyen thì người chơi kém không nhìn ra phỗng thất văn gây què thất vạn.

14. THẢO LUẬN DĐ TTDG 17/7/2022(P3)

Cao Nguyen

Tran Huy Hoang vấn đề ko phải vậy mà luật ở đây ko đúng

Lên sửa lại

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

chơi ở Sân Đình nhìn kỹ khoảng cách giữa các phu. Khi họ ăn thêm tam sách vào Tôm rồi phỗng thất văn nó nhóm lại thành 1 phu (6 quân); phỗng thất sách là 1 phu 3 quân, vì vậy đánh thất vạn không liên quan gì đến phu dưới chiếu

Cao Nguyen phá phu ra ăn 2 đánh 1 là đúng mà.

Cao Nguyen

Tran Huy Hoang tôi chưa từng thấy ở đâu cho đánh như vậy

Cao Nguyen

Tran Huy Hoang đóng góp ý kiến để game hoàn thiện hơn thôi các cụ

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Cao Nguyen kkk. Cụ cứ chơi nhiều khắc biết. Sân Đình có video thảo luận về ăn 2 đánh 1 rồi đó. Cụ giở ngược lại trong diễn đàn sẽ có video đó.

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang gửi chú Hoàng. Ngoài chiếu mà đánh vậy thì Bắt báo tốc nọc ngay chú. Đây là đánh phu dưới chiếu rồi chú ah?? Làng chỉ xét nếu không phỗng 7 văn thì cây 7 vạn là cây trôi vào phu bí 7 và có phu bí Tôm?? Vậy tại sao lại phỗng 7 văn rồi đánh cây 7 vạn đã trôi rồi (không phải là cây rác) và lộ với phu bí 7 dưới chiếu??

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen xét nét thì họ bắt vì tội cà rốt. Không ai đi phỗng thất văn để què thất vạn ra, nhưng những nơi chơi dễ họ cho là ăn 2 đánh 1 hoàn thành, họ sẽ không bắt. Giống như trong Game này thôi. Chỗ chú chơi cũng tóm, nhưng tóm vì tội ngu.

Chính Vượng

GỬI BẠN TRAN HUY HOANG

Theo Luật TT chỗ mình chơi, đây là “ĂN 0 ĐÁNH 1”. Không ĂN được thêm quân rác nào trên tay(=ĂN 0) lại ĐÁNH đi 1 quân liên quan đã trôi với 7 văn, 7 sách(=ĐÁNH 1). Bắt báo vì “ĂN ÍT ĐÁNH NHIỀU”.

Theo Luật TTSĐ thì vi phạm Điều V khoản 2, mục b.

Luật TTĐ Bắc Ninh có lẽ để sót không qui định một Luật Cơ Bản là “Cấm đánh phu dưới chiếu”.

Khuy Nguyenxuan

Nếu chơi ngoài thì đúng luật ko sao nhưng chơi máy báo là đúng rồi

Kim Việt

Chuyên gia trong nhóm

Khuy Nguyenxuan Tầm chú mà cũng phát biểu thế à! Anh đánh sđ những ván dư này có bị bắt báo đâu

Trong Tan Nguyen

Ván này bị bắt báo thì quá là Oan thị Kính rồi. Người ta ăn 7 văn vào bí tôm sẵn đầu bài. Rồi mới lên 8 văn để ăn 876 văn. Đánh 3 văn là bình thường. Tổ tôm chiếu anh chẳng đánh vậy?? Hạn chế của lập trình game thôi chứ biết làm sao??

Tran Huy Hoang

Trong Tan Nguyen người thì nhìn ra họ có cả 3 và 7, máy nó biết đâu. Nó bảo cụ ấy lấy 6,7 của nhà đi ăn 8 rồi ăn 7 của làng vào Tôm, đánh 3 là nó tóm. Kkk. Oan uổng. Nếu chén được 7 của làng rồi đánh 3 ngay, xong lên 8 lại chén tiếp có phải lừa được thằng Game không.

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang vấn đề là 3 văn vẫn còn bấu víu với đôi 2 văn (để hóng ăn 14 văn) nên không ai đánh đi ngay cả?? Đến khi vào chờ người ta mới đánh đi thôi. Do hạn chế lập trình game thôi chứ không thể nói tôm thủ đánh sai hoặc phạm luật được?? Mà hạn chế của lập trình game thì sửa từ từ thôi chứ biết làm sao được??

Tran Huy Hoang

Trong Tan Nguyen theo chú đâu cần sửa. Cứ ăn 7 văn đánh 3 văn là bị tóm mà. Người chơi rút kinh nghiệm thôi. Đừng bao giờ để máy nó suy luận ra là ăn 7 đánh 3

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang gửi chú Hoàng. Tổ tôm chiếu có bí 3 và bí tôm thì ai chẳng giữ bí tôm và đánh đi 3 văn. Lên 7 văn ăn bí tôm đánh 3 văn thì sao bắt báo được chú?? HN có đâu bắt báo nước này đâu chú??

Tran Huy Hoang

Trong Tan Nguyen có cả 3 và 7 văn cứ quăng 3 tự nhiên thôi. Nhưng không có 7 văn, chỉ có 3 văn, ăn 7 quăng 3 ở đâu chả tóm

Anhbush Nguyen

Cụ hoàng giải thích không đúng. Cụ đánh như thế là đúng kể cả chiếu cũng không sao. Ở đây là do máy. Còn theo như tôi thấy bạn ăn bí tôm có 7v nhà khi lên 8v bạn hạ 6v xuống và lấy con (7v của nhà ra ăn vào phu 678v) thì máy sẽ đọc 3v.3s7v của làng và đánh 3v đi, tham lưng bỏ phu. Theo tôi bạn lấy con 7v của làng ăn vào 678v thì không sao.

Tran Huy Hoang

Anhbush Nguyen lập trình nó có nhiều chỗ khó phân biệt, vì 2 con 7 văn, nó đâu biết đâu là con của nhà và đâu là con của làng? Nên cứ 337 đánh 3 văn là nó chém thôi. Còn nếu cụ ăn 3377 cụ đánh đi 3 văn là nó không chém. Đánh xong rồi lại chén thành 337 và 678. Kkk.

Tran Huy Hoang

Anhbush Nguyen chơi 1 ly ông cụ, khi có sẵn 333 và 7 văn, cụ hoàn toàn được phép xếp 337 và đánh 3 văn đi (không lộ 337) còn nếu ăn thêm thành Tôm 4 quân (thừa quân nào cũng được) thì cụ quăng 3 văn thoải mái. Nhưng nếu dính vào ăn 7 quăng 3 là bị tóm. Cách giải thích của cụ cũng hoàn toàn đúng vì chả biết 7 của ai, cụ ăn 678 là nó bảo nhà cụ có 67, chén 8 của làng, vì vậy 337 là chén 7 của làng và đánh 3 của nhà. Sẽ bị tóm.

* Nhân tiện cũng giải thích cho anh em khi vừa có 3 văn, vừa có 7 văn, việc chọn đánh 3 hay đánh 7 là hoàn toàn được phép. Bạn chỉ có 3 vạn (hoặc 3 sách), 3 văn, 7 văn - ăn của làng cây 3 sách (hoặc 3 vạn) với 7 văn thành Tôm rồi đánh đi 3 văn là hợp lệ. KHÔNG ĂN 7 VĂN ĐÁNH 3 VĂN là không bị bắt lỗi.

Anhbush Nguyen

Tran Huy Hoang cụ ạ sđ và nhiều nơi ăn 3v đánh 7v cũng không sao. Nhưng nhìn video con 7v của nhà ở giữa cụ ý dút ra ăn với 678v còn con 7v của làng ăn với bí tôm, và đánh 3v đi. Nghe thì vô lý nên mới gọi là game

Trong Tan Nguyen

Anhbush Nguyen cái này là hạn chế của lập trình game thôi Bác ah. Tổ tôm chiếu đánh vậy là hoàn toàn hợp lý.

Mod01 thích điều này.
  15. THẢO LUẬN DĐ TTDG 17/7/2022

Đỗ Thành

Ăn 7 văn đánh 3 văn bắt báo là phải rồi...3 văn thuộc phu bí 3 cụ ăn 7 văn hạ chiếu rồi cụ lại đánh 3 văn có khác j cụ xé phu bí 3 để ăn phu khác

Cao Nguyen

Đỗ Thành có sẵn mà bắt sao dc

Trong Tan Nguyen

Đỗ Thành không xem kỹ video ah?? Người ta có sẵn bí tôm trên tay?? Ăn 7 văn là ăn thêm vào bí Tôm sẵn trên tay?? Nếu cụ cầm bài thì cụ có giữ tôm để đánh 3 văn đi hay không??

Tran Huy Hoang

Chơi Tổ Tôm, khi bài có những quân Văn (nhị, bát văn; tam, thất văn) thì phải lưu ý. Ăn quân nọ, bỏ quân kia đều phạm lỗi. Trên tay có cả 2 quân văn như bài của bạn, muốn ăn thất thì phải giấu tam đi, muốn giữ tôm thì đánh 3 văn đi đừng lộ tôm. Theo Luật Sân Đình, nếu không ăn thêm 8 vào 678 bạn đánh 3 không bị bắt do phu 3377 gồm 4 quân. Bạn ăn 8 thì chỉ còn 337 (3 quân) bạn đánh 3 sẽ bị lỗi. Hoặc nếu tinh ý, khi ăn được 7 văn thêm, Sân Đình cho phép bạn đánh ngay 3 văn do bạn hạ phu nhiều quân hơn 3377. Rồi sau đó bạn ăn 8 vào 678 và đánh quân không liên quan. Đó là cách Lách Luật.

Mod01 thích điều này.
  16. THẢO LUẬN DĐ TTDG 18/7/2022 TỪ TRẦN HUY HOÀNG

Tran Huy Hoang
    Chuyên gia trong nhóm
    ĐÁNH, ĐÁNH RỒI ĂN
    Nhân dịp Sân Đình vừa thông báo sửa lỗi này, xin có mấy nhời.
    - Xưa các cụ ra luật:
    Không được ăn 1, đánh 2, ăn phu, đánh phu.
    Sau nhiều lần tham khảo ý kiến các vùng miền mà các chiếu mà tôi được lê la, hay bản thân cuốn "Tổ Tôm, thú chơi tao nhã" cũng đã nêu thì không ai giải thích rõ hiện tượng này trong các Luật.
    * Nhưng khi chơi thì các cụ xưa dậy: ăn 1 đánh 2 nghĩa là "ĂN 1 QUÂN RỒI ĐÁNH 2 QUÂN MÀ TẠO VỚI QUÂN ĐÃ ĂN THÀNH 1 PHU". Tức là "ăn rồi đánh".
    * Ăn phu - đánh phu cũng giống như vậy - ăn tạo phu mới (bởi phu cũ) rồi đánh QUÂN tạo thành với phu đó đi. Cũng có nghĩa là "ĂN 1 QUÂN TẠO THÀNH PHU MỚI RỒI ĐÁNH BỎ PHU CŨ ĐI".
    * Để lách luật cơ bản này, các cụ đã dậy - mấu chốt của nó là thời điểm để thực hiện động tác ĂN và ĐÁNH.
    Cụ thể : trên tay bạn cầm vào nước 4 quân cùng chờ 1 quân vào tạo cả phu ngang dọc.
    Tứ văn, lục văn, ngũ vạn, ngũ sách. 4 quân này không thể ăn chung 1 quân ngũ văn, phải 2 quân ngũ văn mới đủ. Bạn có thể ăn ngũ văn rồi để cả đôi này để ăn tiếp ngũ văn nữa. Nhưng nếu muốn đánh đi thì: SAU KHI ĂN KHÔNG ĐƯỢC ĐÁNH CẢ 2 QUÂN LIÊN QUAN ĐI. CHỈ ĐƯỢC ĐÁNH 1 QUÂN - và gọi là Ăn 2 đánh 1. (Ăn 2 rồi đánh đi 1).
    - Vậy muốn đánh cả 2 quân đi thì làm thế nào?
    Người chơi có thế bài 4 quân như trên, phải chọn trước phía ngang(bí) hoặc dọc mà mình thích, rồi đánh bỏ 1 trong 4 quân TRƯỚC KHI LÊN CÂY THỨ 5 TẠO VỚI 4 QUÂN CÓ SẴN THÀNH 1 PHU rồi đánh nốt đi 1 quân vế còn lại để lại dưới chiếu 3 quân TẠO PHU THEO Ý MUỐN. Và như vậy nước này gọi là ĐÁNH RỒI ĂN.
    * Nước đánh phu cũng tương tự, thay vào đó là 4 quân thì phu phải chọn lựa là 5 quân và đã tạo thành 1 phu (nhìn theo chiều nào cũng là 1 phu).
    * Các nước "Ăn phu đánh phu" mà chỉ có 3 quân thì không bao giờ được phép. Ví dụ: ăn thất văn thành Tôm, đánh tam văn đi.
    * Khi vào chơi trong Sân Đình và vừa rồi tham khảo Luật Tổ Tôm điếm Bắc Ninh, và trên diễn đàn, mới thấy có nhiều nơi đã "DỄ HÓA", "đơn giản hóa" điều luật này. Và nhất là trên mạng, nhiều nhà"tôm" học tự phong đề ra rất nhiều thuyết âm mưu để biện giải cho các trường hợp biến tấu này bằng các thuật ngữ khó hiểu.
    * Với Tổ Tôm điếm Bắc Ninh :
    - Việc ban hành luật cho phép chọn và bỏ đi 1 phía nếu quân ăn rơi vào ngang dọc (4 quân). Có nghĩa là được ĂN RỒI ĐÁNH.
    - Với việc xử lý phu 5 quân dính nhau, họ đồng ý cho việc ăn phía nào NHIỀU QUÂN HƠN.
    * Chính vì giải quyết trường hợp dính ngang dọc 4 quân và 5 quân không triệt để THEO NHƯ LUẬT XƯA nên mới gây nhiều tranh cãi và đặt ra nhiều "khái niệm lạ".
    Tóm lại: Chúng ta có 2 lựa chọn.
    1- Tuân theo Luật cổ xưa, không ăn 1 đánh 2 trong mọi trường hợp. Quy nạp mọi trường hợp ăn 2 đánh 1 thì chấp nhận.
    2- Thực hiện theo Tổ Tôm điếm Bắc Ninh. Cho phép chọn 1 vế nếu có 4 quân, chọn phía lợi (phu nhiều quân) hơn nếu có 5 quân.
    ** ĐÁNH RỒI ĂN.
    Nhiều trường hợp xảy ra Đánh rồi ăn mà không thể bắt lỗi do tính toán không chuẩn, không may, đánh mất phu, mất quân dập dòm, lại lên quân liên quan, không thể hồi tố.
    Ví dụ: trên tay có ngũ, lục, bát, cửu, 4 quân, đánh bỏ bát trước, rồi lên thất, ăn thất, đánh nốt cửu. Do người ta đã bỏ bát nên khi lên thất bắt buộc phải ăn và nếu cửu không vào bí thì phải đánh bỏ. Không thể nhìn thấy ăn thất, đánh cả bát, cửu mà bắt lỗi.
    Tương tự, họ ăn được tứ thành tứ, ngũ lục rồi đánh bát, đánh cửu, lên thất họ ăn thêm cũng không thể bắt lỗi.
    Hoặc họ vừa ăn tứ ngũ lục, họ đánh bát, rồi lên thất, ăn thêm tứ ngũ lục thất, đánh nốt cửu cũng vẫn hợp lệ.
    Với phu bí, trên tay có bí thiếu bát vạn, bát sách, tẩy đỏ người ta đánh đi bát vạn, sau đó lại lên (thuật ngữ "lên" xảy ra khi: nhà trên đánh, nhà trên bốc không ăn, nhà mình bốc nọc) bát văn - có dọc thì ăn được hoặc không ăn được, ăn quân khác rồi đánh nốt bát sách.
    Những nước bài này là hợp lệ.
    CÁC NHÀ LẬP TRÌNH CHỌN SAO CHO PHÙ HỢP VÀ THÔNG BÁO RỘNG RÃI CHO ANH EM CHƠI TRONG SÂN ĐÌNH ĐƯỢC RÕ.

1- GỬI BẠN TRAN HUY HOANG VỚI CẢ NHÀ
    Hôm nay, bạn Tran Huy Hoang lại đưa ra một vấn đề muôn thuở về Luật “Ăn Đánh Quân” lúc chơi Tổ Tôm. Mình có ý kiến như sau:
    1-Về “Ăn Chọn Phu”:
    1a-Khi có 2 cạ cùng ăn với 1 quân(dù của làng hay trên tay) thì Tôm thủ được quyền tùy chọn ăn 1 cạ và đánh cạ kia đi(Ví dụ 1 quân 3 văn có thể ăn với cạ 45 văn hoặc 3 vạn,3 sách) . “Ăn Chọn Phu” không được chọn “Ăn ít Đánh nhiều”. Ở đây cho phép “Ăn 2 Đánh 2”: ăn cạ nọ, đánh cạ kia. TT chiếu mình chơi nhiều nơi, mấy chục năm nay vẫn vậy.
    1b-Luật TTĐ Bắc Ninh trường hợp trên nêu trong Chương I, Điều 3, Khoản 12, Mục a,b. Tuy vậy Luật TTĐ Bắc Ninh trường hợp này nêu cũng chưa bao quát hết, còn sót ở việc qui định ưu tiên “Phu lộ trước” + xác định 1 quân ăn ở đâu.
    1c-Bạn Tran Huy Hoang giải thích trường hợp này là “Ăn 1 Đánh 2” theo mình không chính xác. Mong bạn xem lại và cộng đồng lưu ý kẻo vận dụng sai.
    1d-Khi chơi Tổ Tôm, có hàng trăm trường hợp “Ăn Chọn Phu”, không thể ví dụ giải thích dài dòng cả trong Luật được, nên mới có khái niệm bao quát, ngắn gọn là “Ăn Chọn Phu phải Bằng Quân” để đưa vào Luật.
    2-Về “Ăn Chọn Quân”:
    2a-Một Cạ có thể ăn với 1 trong 2 quân rác trên tay hay của làng thì Tôm thủ được tùy chọn ăn 1 quân và đánh quân kia đi. Phải ưu tiên “phu lộ trước”.
    2b-Với các trường hợp “3 văn, 7 văn”, “2 văn, 8 văn”... bạn Tran Huy Hoàng có ý kiên không được “Ăn Chọn Quân” theo Luật 2a với các quân rác hàng văn là không có cơ sở, khác với các “Lệ Làng” trong cả nước.
    2c-Luật TTĐ Bắc Ninh hoàn toàn bỏ sót Điều Luật này, chắc sẽ bổ sung gần đây.
    2d-Chơi Tổ Tôm cũng có hàng trăm trường hợp “Ăn Chọn Quân” không thể ví dụ giải thích dài dòng cả trong Luật được, nên mới có khái niệm ngắn gọn “Ăn Chọn Quân” đưa vào Luật. Còn một trường hợp “1 Quân Của làng” ăn với 1 trong 2 quân trên tay Tôm thủ cũng cần lưu ý.
    3-Về trường hợp “Ăn phu đánh phu” bạn Tran Huy Hoang nêu, xưa các cụ gọi là “Ăn phu làng, phá phu nhà”, “Ăn phu chắp, phá phu liền” thì có khái niệm “Ăn Đổi Phu” là bao quát tất cả hàng trăm trường hợp khi chơi Tổ Tôm.
    3a-“Ăn Đổi Phu” thiệt quân: đương nhiên báo vì phạm “Ăn ít đánh nhiều”.
    -“Ăn Đổi Phu” bằng quân, xưa các cụ gọi là “Buôn phu” cũng bị báo.
    3b-Luật TTĐ Bắc Ninh cũng nêu qui định “Ăn Đổi Phu” ở Chương 1, Điều 3, Khoản 8, Mục c, Mục d, mục e. Khoản 9, Mục a, Mục b. Nêu nhiều mục như vậy nhưng vẫn không bao quát hết được trường hợp “Ăn Đổi Phu” khi chơi Tổ Tôm.
    3c-Vì vậy, trong Luật TT cần có một khái niệm bao quát, thống nhất cho việc “Ăn phu đánh phu” là chỉ cho phép “ĂN ĐỔI PHU LỢI QUÂN”.
    4-Ý kiến cuối cùng:
    4a-Hết sức mong bạn Tran Huy Hoang thông cảm, mình đưa ý kiến, không nói “Lệ Làng” nào sai, nhưng cần có góc nhìn rộng để Game lập trình dễ hơn. Quan điểm chúng ta có khác nhau là lẽ thường để cộng đồng tham khảo, thời gian trả lời và không phủ định phía nào cả bạn nhé.
    4b-Hàng nghìn trường hợp xưa tiền nhân nói là “Ăn Phu Đánh Phu”, hoặc “Ăn phu làng phá phu nhà”...đều chỉ thuộc một trong 2 trường hợp của Luật TT2000 là Ăn Chon PHu(khi 2 phu có cùng thời điểm) và Ăn Đổi Phu(khi 2 phu có khác thời điểm). Cho nên Luật là phải dựa trên các khái niệm ngắn gọn, thống nhất, khoa học và có tính bao quát nhất
    4c-Thật mong cộng đồng Tôm thủ cũng đưa ra “ĐIỀU LUẬT CỦA MÌNH” để cả nhà tham khảo, Mod lập trình dễ lựa chọn.

Tào Nam Dương
    Quản trị viên
    Sân Đình đang cho phép chọn phu và phải ưu tiên ăn phu trôi được nhiều quân hơn giống luật TT Điếm Bắc Ninh ạ

Chính Vượng
    Chuyên gia trong nhóm
    Tào Nam Dương GỬI MOD TÀO NAM DƯƠNG
    Mod giải thích Luật sai rồi ạ. Tai hại ở chữ “VÀ”, thành ra Luật sẽ là cho phép “Ăn Chọn Phu” nhưng phải trôi được nhiều quân hơn. Luật TTĐ Bắc Ninh có 2 phần về “Ăn Chọn PHu”: một là bằng quân thì tùy chọn thoải mái; hai là nếu không bằng quân phải lấy theo phu trôi nhiều hơn(trừ lúc Ù).
    Luật TTSĐ Điều 3, Khoan 3, một mục không số mình trích đăng dưới đây(thiếu chữ Trừ lúc Ù):
    Bài 3: Luật Ăn - Đánh trong Tổ Tôm Sân Đình

3. Đánh bài:

* Khi trên tay có 2 cạ mà cùng có thể ăn 1 quân, được phép ăn bằng 1 cạ và đánh cạ còn lại đi. Nếu số lượng quân của cạ đánh đi lớn hơn số quân của cạ đã ăn thì cũng bị bắt lỗi

[​IMG]-P/S: Mod cũng học thói quen viện dẫn Luật thì tốt nhất nêu rõ Điều,Khoản,Mục chứ cứ nói chung chung thì chẳng thuyết phục tẹo nào. Có khi đọc luật hiểu sai “ ” thì buồn, hehe.

Tào Nam Dương

Quản trị viên
    Chính Vượng vâng ạ

Anh Duc Ngo

Tào Nam Dương

Do máy tính nó đọc có 3 cây 7 văn trên chiếu và 3 vạn 3 sách .
    Trên tay anh còn 6 văn với 8 văn nữa , do anh không hạ dọc xuống . Vậy khi đánh 3 văn máy bắt lỗi đánh cây có thể ghép được phu dưới chiếu kkk
    Nếu vậy hạ thêm dọc chắc không việc gì .
    Để ván khác anh test thử xem sao .

Tran Huy Hoang
    Anh Duc Ngo có sẵn thất văn ăn 5 binh thì trước khi đánh tam văn, hạ dọc có liên quan với thất văn xuống, đánh tam văn là OK

Tran Huy Hoang

Tào Nam Dương Sân Đình áp dụng đúng như Luật Tổ Tôm điếm Bắc Ninh về Cho phép ăn chọn phu thì việc hạ bí lèo dư cửu vạn, đánh đi lục thất sách là hợp lệ, việc gì phải thắc mắc.

Tào Nam Dương

Tran Huy Hoang Quân chi chi vốn dĩ là yêu đã tự trôi rồi cho nên sẽ không được tính quân trôi được trong phu chú ạ

Kẻ Hủy Diệt

Hôm nay tôi đánh ván bài bị bắt lỗi k đúng,trên bài có đôi 123v lên 3v tôi phỗng đánh 5v,lên 2v tôi lại phỗng đánh 8v,lên 1v tôi lại phỗng đánh 7v thì bị đi vào lòng đất,rất là bực mình ad xem lại hộ mà fix lỗi

Trong Tan Nguyen
    Nguyễn Nghĩa với luật ttsđ hiện tại không cho phép đảo phu bình cây. Lỗi bắt ở đây là ban đầu có sẵn 123 văn và thừa 3 văn. Như vậy về nguyên tắc ban đầu xếp phu 123 văn và đánh đi cây 3 văn là xong. Khi đã phỗng 3 văn và đánh 2 văn thì không được lộ 1 văn trên tay xuống nữa, nếu hạ sẽ bị game bắt báo. Tôi đang kiến nghị với trường hợp như vậy phải cho Tôm thủ đảo phu bình cây vì lợi được nước đánh cây rác cho bài kịp chờ hoặc vào thành sớm.

Kẻ Hủy Diệt
    Trong Tan Nguyen tôi phỗng cả 3 đôi k đánh đi cày nào mà bị bắt lỗi,với lại đôi 1v thì là hàng yêu thì chẳng liên quan.
    Ví dụ như có 3 bí chả nhẽ lên lại không cho phỗng thì là Luật sai hoàn toàn

Tran Huy Hoang
    Nguyễn Nghĩa sao lại có 3 bí? Đây gọi là Phá phu nhà ăn quân của làng.

Chính Vượng

Kẻ Hủy Diệt GỬI BẠN KẺ HỦY DIỆT

Luật TTSĐ và nhiều “Lệ Làng” đều không cho “phỗng 3 đôi liên tiếp” nếu không thỏa mãn 1 trong 2 điều kiện:
    1-Khi phỗng đôi thứ ba, bạn có một phu bí hạ xuống chiếu với 1 trong 3 đôi.
    2-Hoặc Phỗng đôi thứ ba là Phỗng Ù.
    3-Nếu “Lệ Làng” chỗ bạn chơi cho phép thì cũng chẳng sao, đây là “Lệ Làng” mà , bao giờ cũng đúng. Luật vận dụng bắt báo khi phỗng 3 đôi liên tiếp là “Không cho phép Ăn Đổi Phu Bằng Quân”.

Chỉnh sửa lần cuối: 30/7/22
    Mod01 thích điều này.
  17. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG 23/7/2022 TỪ BẠN CAO NGUYÊN

Cao Nguyen

Các cụ cho ý kiến ván bài này có bị báo không nha

- bài có bế tôm ăn thêm 3s hạ 7 văn 3 vạn sau khi đánh 1 cây lên 7 văn phỗng . Vòng sau lên 7 sách phỗng thì cụ đó đánh 7 vạn . Vậy mà ko biết báo là sao cc

GỬI BẠN CAO NGUYEN

1-Ván bài này mình đã có ý kiến ở diễn đàn hôm trước nay nhắc lại: đánh vậy là bị “Bắt Báo” với lỗi “Đánh Phu Dưới Chiếu”. Quân 7 vạn đã trôi theo Bí 7(có 7 sách và 7 văn thừa trong Bí Tôm).

2-Tuy một nước bài đơn giản “a,b,c” như thế Game lập trình sai thì các Mod sẽ xem xét hoàn thiện thêm. Nhưng một số Tôm thủ bạn thấy vẫn cho là đúng đó. Từ nhiều ý kiến khác nhau thế cộng đồng biết thêm sự khác biệt “Lệ Làng” thế nào. Chúng ta thảo luận để biết thêm sự khác biệt chứ không xác định sai đúng, cao thấp giữa các Tôm thủ.

3-Trên Diễn Đàn bạn cố gắng viết chính xác đừng để cả nhà khó đọc.

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Vụ này lần trước đã có 1 Hội thảo, Sân Đình nhất trí không tóm - giống như: có bí ngũ sẵn và dư 1 ngũ sách, ăn lộ ngũ văn vào dọc tam tứ ngũ, phỗng ngũ sách dư ra ngũ vạn - đa số các chiếu quy nạp về ăn 2 đánh 1. Do tam vạn tam sách đi kèm với phỗng thất văn rồi nên phỗng thất sách dư ra thất vạn hoặc đã phỗng thất sách, không phỗng thất văn thì trôi được thất vạn, người chơi bị sai về nước bài thấp chứ không sai về Luật Sân Đình. Nếu bắt thì ví dụ trên cũng phải bắt.

* Trước đây, khi chơi "một ly ông cụ" nhìn thấy nước phá phu là bắt (cứ phu liền trên tay phá ra đánh lộ dưới chiếu là bị bắt). Sau này tiến bộ cho phép quy nạp "phá phu liền trên tay, ăn được 2 quân của làng tạo ra 2 phu mới thì quân còn lại dư, được quyền đánh đi". Mod Tào đã tham khảo nhiều nơi rồi, nên Sân Đình không bắt thì các cụ cứ chơi tự nhiên.

* Nhiều khi các cụ cứ hỏi Tại sao? Bản thân Tôm thủ lúng túng đẩy bài vào nước bất lợi chứ người chơi thạo họ không dại gì mà phá bí ngũ (dư 1 cây ngũ sách) như ví dụ 1 lộ ngũ văn đểăn 1 quân tam văn (ví dụ có tứ văn). Giữ nguyên bí ngũ, quăng tứ văn là xong. Thấy ăn thành dọc ngon, nhỡ không lên phỗng ngũ sách thì ôm đến bao giờ? Ăn sai nước dẫn đến sai tiếp theo. Chơi nhiều nơi phá bí có sẵn hoặc phá dọc có sẵn bị bắt như các cụ thắc mắc là đúng.

* Như Tôm thủ non tay này, thấy phỗng là thích, khoái phỗng nên các cụ thắc mắc. Phỗng láo nhưng không phạm luật Sân Đình. Sao các cụ lại hô bắt, hihi.

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang gửi chú Hoàng. Sao lại quy vào trường hợp là ăn 2 đánh 1 được nhỉ?? Đây là phạm lỗi đánh phu liền lộ dưới chiếu rồi chú. Nếu ghép với các cây lộ dưới chiếu thì cây đánh đi là cây đã ghép liền phu trôi rồi (không còn là cây rác nữa). Vì có 2 cây 7 văn nên có bí Tôm và bí 7 đã xong, không có cây rác nào cả?? Nhưng lại phỗng bửa cây 7 văn rồi đánh đi cây 7vạn đã trôi rồi. Nước đánh thiệt cây bài chỉ dành cho các Thấp thủ thôi. Biết đánh tổ tôm sẽ không anh dám đánh như vậy. Xác định phỗng bửa 7 văn là bó bài cây 7 vạn trên tay không bao giờ đánh đi được cả.

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen khi chưa phỗng thì 1 quân thất văn trên tay họ, sao bảo họ đánh phu dưới chiếu? Nếu họ phỗng thất văn trước thì tam vạn tam sách vẫn ăn với phỗng thất văn, phỗng thất sách thì quân thất vạn lẻ ra. Tất nhiên phỗng thất văn là dại, nhưng không phạm luật. Luật bắt là phải đầy đủ chứng cứ, không thể bắt theo suy diễn được. Họ phạm tội, có chứng cứ đầy đủ mới bắt chứ. Nếu họ hạ 2 thất văn vào bí tôm rồi phỗng - đó là phạm lỗi có đầy đủ bằng chứng.

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang gửi chú Hoàng. Nếu không phỗng 7 văn đánh đi 7 vạn thoải mái. Vấn đề là phỗng cây 7 văn thì mới lộ dưới chiếu là cây 7 vạn trôi vào phu bí 7 rồi. Việc phỗng 7 văn là hành động làm què ra cây 7 vạn đã ghép vào phu bí 7. Việc lộ ra có đôi 7 văn trên tay mới chứng minh là việc đánh 7 vạn là đánh phu dưới chiếu chú ơi??

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen không bắt theo kiểu suy diễn trên tay người ta được cháu ạ

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang tổ tôm ai chơi vậy chú ơi?? Làng chỉ hỏi: nếu không phỗng 7 văn thì cây 7 vạn có phải là cây rác không?? Có phải đánh đi cây 7 vạn không?? Rõ ràng là không?? Vậy phỗng 7 văn để què thêm 1 cây đã trôi phu ra ah?? Tổ tôm là phải xét đến số cây phải đánh đi là ít nhất mà??

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen đó là do lý luận, suy diễn. Cao hay thấp là việc của người chơi. Còn bắt lỗi chỗ chú vẫn chơi ở mức cao nhất là "1 ly ông cụ" thì lỗi rõ ràng trên chiếu. Ví dụ như kiểu ăn ghé tứ ngũ lục rồi ngắt tứ sang bí, đánh tam đi - là phạm lỗi quả tang dưới chiếu. Bắt là không chối cãi được.

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang gửi chú Hoàng. Việc phỗng 7 văn (lộ 2 cây 7 văn dưới chiếu) đã đủ chứng minh là bài có bí Tôm và bí 7 để trôi cây 7 vạn chưa ah?? Nếu không phỗng 7 văn dưới chiếu thì ai dám bắt báo đánh cây 7 vạn đâu chú?? Rõ ràng lộ hết phu bí Tôm và bí 7 dưới chiếu mà chú lại nói là suy diễn bài trên tay là thế nào ah?? Thế cháu lại hỏi chú vd. Phỗng 9s dưới chiếu. Trên tay có bí Lèo dư 9 vạn và 1 cây 9 văn. V1: ăn thêm 8s hạ bí lèo xuống. V2: lên 9 vạn phỗng rồi đánh đi cây 9 văn có được không ah??

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen trên chiếu họ trình bày đúng luật, phỗng 9 sách, hạ bí lèo nhưng phỗng 9 vạn thì 9 văn dôi ra, nhiều chiếu không bắt. Chiếu nào bắt là thể hiện sự suy diễn. Miễn sao trình bày dưới chiếu là quân đánh đi không liên quan là được.

Nhiều nơi tranh cãi nẩy lửa vụ này rồi. Ởđâu bắt thì đừng đánh, ởđâu cho chơi thì chơi.

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen nếu suy diễn như cháu, bài họ chỉ đánh 9 văn là thành, thập điều lèo, không cho họ đánh thì họ không chịu, hihi. Thế là cãi nhau to

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang thế thì cháu chịu rồi. Nếu ở đâu chơi vậy thì chắc sẽ không bắt báo việc ưu tiên phu trôi nhiều cây hơn rồi? Bài có 3s 7 văn và đôi 3 văn. Đến 3 vạn hạ bí Tôm ăn rồi đánh đi 2 cây 3 văn chắc sẽ được. Vì 7 văn ghép bí tôm thì sẽ dư thêm 1 cây 3 văn ra thôi, có sao đâu nhỉ???

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang chú ơi?? Nếu phỗng 9 vạn để đánh 9 văn thập thành thì sao ván bài đó lên cây 9 vạn Xướng Ù không phỗng thập điều lèo có được không chú?? Phỗng 9 vạn đánh 9 văn thành ra bỏ ù ah chú?? Nếu vậy thì lại Quá Cao Thủ rồi ah??

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen không nên đưa khái niệm dư hay dôi khi bài trên tay người ta. Đánh thế nào mà họ không phạm lỗi dưới chiếu là được. Chú không đồng ý với quan điểm ăn nhiều, ăn ít. Những gì đã đưa thành Luật thì tôn trọng. Như Sân Đình đã nêu rõ, nếu quân ăn vào 2 phu, được chọn phía có lợi hơn, nếu số quân hai phu khác nhau thì giấu kín trên tay, nếu lộ thì phải lộ phu có nhiều quân hơn.

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang đã là xây dựng Luật thì đều phải đưa ra để thông qua và tham khảo lấy ý kiến số đông, đa số các vùng miền. Chứ trường hợp này thì cháu chưa thấy HN chỗ nào cho phép đánh như vậy cả??

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen hihi, nhầm. Nếu đánh 9 văn bài họ chờ. Túm lại, trong luật ngoài đời cũng vậy, họ chỉ bị tóm khi phạm pháp quả tang thôi. Bài trên tay người ta, chưa hạ lỗi dưới chiếu thì không thể bắt được

Trong Tan Nguyen việc đó dành cho các MOD.

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang theo quan điểm của chú thì thế nào là lộ dưới chiếu ah?? Bài có ăn thang thang dưới chiếu. Đánh đi cây 9s , sau đó lên 9 vạn phỗng chắc cũng là chưa lộ dưới chiếu?? Vì có ghép phu 9s 9 vạn Thang dưới chiếu đâu?? Đánh 9s dưới chiếu nhưng đôi 9 vạn trên tay mà??

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen hai ví dụ khác nhau. Không nên đưa trường hợp nọ sang trường hợp kia. Chả ai có thang lại đánh 9 sách. Nếu đánh 9 sách, bốc lên thang, phỗng 9 vạn thì cũng chả sao cả. Còn có thang, đánh 9 sách, phỗng 9 vạn thì mới là lỗi, mà chả ai dại thế.

Nếu đánh 9 sách, bốc lên thang, lại hạ nhà có thang, rồi phỗng 9 vạn thì là phạm tội quả tang, phải tóm thôi

Mod01 thích điều này.
  18. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG 23/7/2022 TỪ BẠN CAO NGUYÊN(p2)

Phạm Gia Khánh

Trong Tan Nguyen ngta gọi là "phỗng quặt" - bón cho nhà dướ

Phạm Gia Khánh

Trong Tan Nguyen h 1 số chỗ thanh niên chơi ù 5phỗng đấy: to phết[​IMG][​IMG][​IMG]

Cứ phỗng 5 phát là ù

Thai Son Dang

Chắc bắt vì tự nhiên bài đang kín đi phỗng 7 văn để lẻ ra cây 7 vạn. Lỗi này đổi phu mà k lợi cây nên bị báo

Trong Tan Nguyen

Thai Son Dang có đổi phu nào đâu?? Đánh đi cây đã trôi phu rồi thôi?? Nếu không phỗng 7 văn thì cần gì phải đánh 7 vạn đâu??

Dừng Bước

k phỗng thì k sao,phỗng ra lộ bí thất,khác nào đánh phu đi,kêu gì,đăng bài câu like àh

Thành Hà

Báo vì dốt ,ai bảo phỗng 7văn

Cao Nguyen

Tác giả

Thành Hà thế mà game ko báo đó cụ

Trong Tan Nguyen

Cao Nguyen Game đang lỗi thì mình không xét đến?? Phỗng 7s đánh đi 89s có lúc còn không bắt báo và ù bạch định ăn gà cơ mà. Hên xui thôi cụ ơi. Game đang sửa lỗi và hoàn thiện thôi cụ ah.

Nguyen Chien

Ko báo. Vì ghép phỗng 7 văn vào tôm rồi. Nếu bất thực 7 văn (sau khi phỗng có 4 cây 7 văn) thì báo.

Thai Son Dang

Nguyen Chien chính ghép 7 văn vào tôm rồi đi phôngz mới báo vì k ưu tiên ăn phu nhièu cây hơn, bài họ nguyên bản có 1 cây 3 vạn, 1 cây 3 sách, chắn 7 văn, chắn 7 vạn và lẻ 7s, nếu phỗng 7 văn thì phải ưu tiên xếp bí 7 chứ k phải bí tôm

Nguyen Chien

Thai Son Dang hạ bí 7 rồi ném 3 văn, 3S đi đâu. ?????? Nếu p trước, ăn 3s, xong đánh 7 vạn thì báo. Còn đây ăn bí tôm trước

Thai Son Dang

Nguyen Chien họ làm gì có 3 văn, nên khi ăn 3s thêm vào tôm mới hạ 1 cây 7 văn, đáng để nguyên cây 7 văn còn lại vào bí 7 thì phỗng bửa nên mới báo

Kẻ Hủy Diệt

Bài đang 2 bí việc j phải phỗng 7v để đánh 7v đi bị bắt là k sai tý nào ở đâu cũng vậy thôi

Thanh Duong

Chuyên gia trong nhóm

Thế còn phải hỏi. Ko biết phải học luật cho kỹ rồi chơi. Chưa thuộc luật chơi

Phạm Gia Khánh

Phỗng 7v ở đâu? Nếu "cửa mk"[​IMG][​IMG] thì hơi gà: ăn 5 binh là xong

Cụ nói khơi khơi thế thì chịu

Trong Tan Nguyen

Phạm Gia Khánh phỗng ở đâu cũng vậy thôi anh?? Cửa mình họ cứ thích phỗng rồi đánh đi 7 vạn đấy?? Làm gì được nhau không?

Phạm Gia Khánh

Trong Tan Nguyen

"Cửa mk" là "cửa" vk mk

Ăn uống lếu láo thì mk bó ta

Trong Tan Nguyen

Đã là nước bài phỗng 7 văn rồi đánh đi 7 vạn có bị bắt báo hay không?? Thì quan tâm gì đến phỗng ở cửa nào?? Cứ lên 7 văn bấm Phỗng rồi đánh 7 vạn đi đấy?? Game bắt báo thì Đền làng mà Game không bắt báo thì chơi tiếp?? Mình có đôi 7 văn thì mình phỗng thôi???

Mod01 thích điều này.
  19. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG 28/7/2022 TỪ NGUYỄN TIỂU THƯƠNG

TỔ TÔM-NHỮNG LỰA CHỌN

Mát trời, rảnh rỗi, mình có vài tâm sự với cộng đồng Tôm thủ, mong các bạn có ý kiến nhé.

1-TẠI SAO CHỌN CHƠI TỔ TÔM TRONG NHIỀU THỨ BÀI LÁ:

1a-Với mình, Tổ Tôm là thứ bài lá hay nhất của mọi thời đại.Môn thể thao trí tuệ này thật hoàn hảo để rèn tâm trí con người.

1b-Với mình, Tổ Tôm là “di sản văn hóa phi vật thể quí báu của NGƯỜI VIỆT”, cần được gìn giữ, phát triển, lưu truyền.

1c-Gia tộc mình, nhìn thấy Tổ Tôm lưu truyền đã ngoài 5,6 đời gần nhất.

1d-CÒN VỚI BẠN? Có câu chuyện thú vị mong chia sẻ với cộng đồng.

2-LỰA CHỌN NGƯỜI CHƠI:

2a-Trong nhiều thứ bài lá, để phù hợp Tổ Tôm là môn giải trí KÉN CHỌN NGƯỜI CHƠI khá kỹ lưỡng.

2b-Tham gia chơi Tổ Tôm, ai cũng có quyền tự do. Có một chiếu chơi Tổ Tôm thú vị, cần CHỌN KỸ NGƯỜI CHƠI.

2c-Nếu được phép, rõ ràng Tôm thủ mong mỏi có chỗ ngồi ưu thế nhất trong chiếu chơi. Tuy vậy sự lựa chọn ngẫu nhiên vị trí, mang đến tính đỏ đen của hội bài. Chức năng ĐỔI CHỖ trong Game TT thật sự thú vị.

2d-Với bạn, nếu được lựa chọn người chơi, bạn có thích các Tôm thủ cay cú, thô tục, đánh ẩu, đánh chậm, chơi xấu không?

3-LỰA CHỌN VỚI BÀI:

3a-Với từng nước bài: Tôm thủ lựa chọn theo đúng LUẬT: “ĂN CHỌN QUÂN”, “ĂN CHỌN PHU”, “ĂN ĐỔI PHU”, “CẤM ĂN ÍT ĐÁNH NHIỀU”, “CẤM SAI DƯỚI CHIẾU”, “CẤM BỎ TRƯỚC ĂN SAU”.

3b-Với từng ván bài: Tôm thủ lựa chọn ban đầu theo thế hòa, thế thắng, thế cước sắc.

3c-Với từng điều kiện: Tôm thủ lựa chọn bất thực, hô xướng bất thực, thiên khai, ù đúng LUẬT. Việc lựa chọn Bài Cái cũng là một yếu tố đen đỏ, ai biết được.

4-LỰA CHỌN CÁCH CHƠI:

4a-Tổ Tôm là môn chơi tập thể,phức tạp, lâu dài nên cần có LUẬT Mọi “Lệ Làng” dù ngắn dài, thiếu đủ, khác biệt cũng nên “GHI THÀNH VĂN BẢN”.

4b-Tổ Tôm chơi trong một ngày có nhiều ván; chơi trong một đời có nhiều ngày; chơi trong các chiếu có nghìn nơi lúc nào cũng nên bình hòa, kiên nhẫn.Cũng như cuộc đời đầy biến động, ván này đen ư, ta xóa đi làm lại. Mình lúc nào cũng cố gắng kiềm chế bức xúc để giữ lại niềm vui.

4c-Chơi Tổ Tôm là một thú vui bạn hãy chọn chỗ chơi, bạn chơi, điểm chơi cho phù hợp để không phiền lụy tới cộng đồng và bản thân.

Nguyễn Tiểu Thương

Bui van Quyet

Bố tôi đánh tổ tôm khoảng hơn 50 năm rồi. Mà ông nói chưa ù được hết tiếng.

Năm nay ông 75 tuổỉ.

Tháng nào cũng có tổ tôm điếm thì tuyệt

GỬI BẠN BUI VAN QUYET

Tổ Tôm Điếm quê mình, chỉ lễ hội mùa xuân mới tổ chức được, vì đòi hỏi nhiều điều kiện phức tập về phương tiện, dụng cụ, người tham gia. Tương lai gần vài năm tới, rồi TTĐ cũng được tổ chức nhiều hơn trong các dịp vui chơi, giỗ chạp, sinh hoạt cộng đồng. Những người có thâm niên Tổ Tôm như Cụ, nếu bạn hỏi ý kiến về luật lệ chơi TT xưa để cộng đồng học hỏi thì thật bổ ích.

Lưu Gia Hân

Tôi u70 rùi ngày bé hầu các cụ nay vẫn hầu nhưng là các anh các chị .Mỗi lần ngồi chiếu các bác lại nói : Nhìn Quảng Hải ra sân là mất tinh thần rồi. Môn gia truỳen của nhà tui đó

GỬI BẠN LƯU GIA HÂN

Những “Gia Truyền Tổ Tôm” như nhà bạn thật đáng quí. Hiện tại Việt Nam còn nhiều gia đình như vậy, có điều tinh hoa truyền thống tại đó cất kỹ quá, nên cộng đồng khó tiếp thu vốn cổ. Thật mong Công ty Sân Đình sớm tổ chức hội ngộ cho các Tôm Thủ, nhất là lớp cựu trào.

Pham Khanh

Hay quá hay nhà mình chẳng biết là có gia truyền hay không nhưng hiện tại lúc nào cũng có ba đời chơi tt với nhau nếu vào dịp Tết thì chỉ gđ nhà mình đã thừa một mâm bí ngũ rồi

GỬI BẠN PHẠM KHÁNH

Vui nhỉ, gia đình bạn cũng là có vốn cổ truyền đấy. Bạn ở vùng nào vậy, nếu có tài liệu về qui định chơi Tổ Tôm thì đóng góp cho cộng đồng với nhé.

Pham Khanh

Tài bàn khác bí tam khác ông Chính Vượng ơi

GỬI BẠN PHAM KHANH

Rõ mà, Tổ Tôm Bí Ngũ thiếu hai chân, chơi 3 người, trước các cụ gọi là Chơi Bí Tam. Tuy vậy, sau này, TT Bí Ngũ nhiều nơi chỉ cho 1 người chịu, nên ít chỗ chơi Bí Tam nữa.

Do Tài Bàn chơi đủ là 3 chân, đã có Bí Ngũ, Bí Tứ nên mình đề xuất cách gọi mới cho Tài Bàn là TT Bí Tam thôi.

Pham Khanh

Chính Vượng ok mình hơn bạn hai tuổi quê Thái Bình

GỬI SƯ HUYNH PHAM KHANH

Vâng chào sư huynh. Còn có Sư Tỉ Luu Gia Hân Nam Định gần bác nữa.

Mod01 thích điều này.
  20. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG 2/8/2022 TỪ BẠN CAO NGUYEN

Cao Nguyen

Hôm nay lúc 16h54p các cụ cho tôi hỏi ăn phu làng đánh phu nhà có bị bắt ko . Ví dụ phỗng 8 văn trên tay có 2 vạn 2 sách. Đến 3 vạn ăn hạ 234 vạn đánh 2 sách có bị báo ko

Phạm Duật

Không được, lỗi buôn cây. Bài chỉ thừa 4 vạn, ăn như trên thừa 2 sách, không lợi cây.

Hoang Nguyen

Bị bắt nhé, vì ko lợi cây và phải ưu tiên phu có sẵn

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Tôi luôn quan niệm không nên đi sâu vào lợi cây hay không lợi cây mà chỉ quan tâm bài dưới chiếu có sai hay không sai.

Phỗng bát văn, còn 2 quân nhị vạn, nhị sách và tứ vạn. Ăn tam vạn rõ ràng là cây nhị sách lẻ ra, không dính líu vào đâu cả, người chơi được quyền đánh đi - trường hợp này gọi là phá nhị vạn, nhị sách, bát văn ra, ăn trôi 2 cây và đánh bỏ 1 cây. Không lên tam vạn thì đánh bỏ tứ vạn. Hoàn toàn hợp lệ.

Phạm Duật

Tran Huy Hoang ăn tam vạn đánh bỏ nhị sách phạm lỗi đổi (buôn) cây, đánh cây đã thành phu và làm lộ dưới chiếu.

Nguyễn Văn Được

Tran Huy Hoang đúng vậy cảm ơn Cụ. Giỏi của người chơi TT là uyển chuyển sao chi thuânh với bài của mình ..

Thai Son Dang

Không bị báo do đổi phu lợi cây

Phạm Duật

Thai Son Dang Trường hợp này, nếu là phu Dọc thì ok, nhưng đây là Bí nên không lợi cây.

Thai Son Dang

Phạm Duật vâng bác, cái này là đổi phu bằng cây nên cũng k bắt

Phạm Duật

Đổi bằng là lỗi buôn cây, làm lộ bài.

Thu Nguyen

Ko việc gì cả

Trung Hoang Van Trung

Ok

GỬI BẠN CAO NGUYEN

Bạn Phạm Duật Bắt Báo ván bài này là chuẩn. Luật vận dụng là “ĂN ĐỔI PHU KHÔNG LỢI QUÂN”. Bạn đổi phu Bí sườn thành dọc 234 vạn, trôi thêm được 1 quân 4 vạn nhưng lại đánh đi 1 quân 2 sách là “Ăn 1 Đánh 1”. Xưa các cụ gọi là “Phá phu nhà ăn phu làng” (hoặc “Phá phu liền ăn phu chắp”) mà không Lợi Quân sẽ mắc lỗi “BUÔN PHU”, bị bắt báo.

Cao Nguyen

Tác giả

Chính Vượng vậy mà game ko bắt đó cụ chuyên gia lên tôi mới hỏi

GỬI BẠN CAO NGUYEN

Trên Diễn Đàn này cũng như ở Tổ Tôm Sân Đình, mình cũng là một Tôm thủ bình thường như các bạn thôi; chuyên gia gì đâu.

Ý kiến của mình là theo cách chơi chỗ mình, theo như Luật TT2000 mình viết, có thể cũng khác “Lệ Làng” nhiều nơi. Mình chơi thì “Nhập gia tùy tục” mà.

Cao Nguyen

Tác giả

Chính Vượng tôi thấy hiện lên chữ cụ là chuyên gia trong nhóm mà

GỬI BẠN CAO NGUYEN

Món quà tự đến này của các Mod Quản Trị thực là “kê cân”. Mình cũng chưa kịp cảm ơn sự ưu ái của các Mod. Mình có ý kiến riêng về “Độ CHUYÊN” trong diễn đàn TTDG.

1-Một số Tôm thủ như mình, có lẽ cao tuổi, lại “nhiều nhời”, được dán nhãn mà suốt ngày cứ lo ngay ngáy. Ở trò chơi này, chơi lâu, chơi nhiều nơi, ai dám phán sai đúng với “Lệ Làng”?

2-Tuy vậy có một số Tôm thủ trong diễn đàn mình rất quí trọng:

2a-Bạn Trong Tan Nguyen: một “Tòng Sự” của chiếu Tổ Tôm, rất sâu về chuyên môn và nhiệt tình với cộng đồng.

2b-Bạn Thanh Duong: một Trung Quân Tổ Tôm Điếm lão luyện(là Trọng Tài,MC nhiều năm ở các lễ hội).

2c-Bạn AnhBush Nguyen: một Tôm thủ có lập luận sắc bén.

2d-Bạn Hoang Nguyen: một Tôm thủ giàu kinh nghiệm và tâm huyết.

2e-Bạn Tran Huy Hoang: một Tôm thủ già dơ đã kinh lịch nhiều nơi.

2f-Bạn Nguyên Đôn Tấn: một Tôm thủ đại diện Tổ Tôm vùng Kinh Bắc.

2e-Bạn Phạm Khánh, Lưu Gia Hân, Vu Xuan Truong, Cao Nguyen, Bien Nguyen Vu, Linh Hai Hoang, Nguyen Huy Manh Cuong,Vĩ Hói, Kim Viet, Pham Gia Khanh, Giàng A Sình... và nhiều bạn khác đều là các Tôm thủ đại diện xứng đáng ở vùng đất của mình. Tất nhiên cũng phải kể đến Mod1, Mod 2, Mod6.

3-Kết luận: mình muốn nhấn mạnh TTSĐ là sân chơi Game Tổ Tôm đầu tiên tại Việt Nam, quả thật tụ tập gần đủ đại diện cho cả nước. Chúng ta tham gia diễn đàn đều đáng quí, đáng trọng và không cần phân biệt bởi chữ “CHUYÊN”.

Chỉnh sửa lần cuối: 5/8/22
    mod02Hà_Nội_Mùa_Thu_Vàng thích điều này.