CHẮN HỘI HÀ NỘI

Thảo luận trong 'Chắn hội Hà Nội' bắt đầu bởi DẾ MÈN 80, 18/12/12.

1. Già Làng 0nline

Già Làng 0nline Phó Ban TCSK

Thật ra con người ai cũng mang tư tưởng của một con "Nhím" không hơn không kém. Phản ứng rất tự nhiên đó là co mình lại và xù lông để tự vệ không cần biết động tĩnh đó là tích cực hay tiêu cực. Có câu "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân" nhưng thử hỏi rằng cái câu mà ai cũng biết, ai cũng thuộc nằm lòng như thế nhưng có mấy ai làm được như thế hay chưa? Suy từ mình ra anh chốt lại một câu đó là câu này không thực tế>:)
    Câu chữ, ngữ nghĩa viết ra không phải dễ để dùng, dễ diễn đạt ý mình muốn nói, khi dùng rồi không phải ai cũng hiểu bởi trình độ con người là vô hạn, nên những câu từ nhạy cảm phải có thêm phần "chú thích". Văn nói và văn viết lại vô cùng khác nhau, khi dùng văn nói với cộng hưởng từ biểu cảm gương mặt, thêm ánh mắt và ngôn ngữ hình thể, sẽ dễ hơn nếu có trót nhỡ lời, nhưng với văn viết sẽ khác hoàn toàn, dù có chau chuốt ngôn từ đến mấy vẫn khó để người đọc hiểu hết ý mình, có câu " Bút sa Gà chết" vì thế a mong em thật bình tĩnh, đừng vội vàng hấp tấp. Không phải không nói là mình không biết hay mình sai đâu e, mà đôi khi mình nói mình thể hiện mình biết mới là mình sai đấy.
    Có thể bị coi là văn hóa đám đông khi nói đến một dẫn chứng là "Sơn Tùng MTP" nhưng a vẫn muốn nói, e biết vì sao cậu ca sĩ mà a không hề thích phải gỡ bỏ MV " Không phải dạng vừa đâu" dù mới đăng được mấy ngày đã có 2 triệu người xem trên You Tobe xuống không???? Nếu e biết thì e sẽ hiểu ý a muốn nói, nếu không biết, chưa biết và muốn biết hãy bớt chút thời gian đọc báo nhé :). Ở đời thật lắm éo le, mà sao e cứ le te dẫn đường =))

2. sanchuacaotrung

sanchuacaotrung Chánh tổng

Báo cáo với bác Châu là bác đã nhớ nhầm ai đó rồi nhé.

3. sanchuacaotrung

sanchuacaotrung Chánh tổng

Kính thưa bác Tranhai77, nói có sách, mách có chứng. Đề nghị bác cho log lịch sử đã tặng quà sinh nhật cho sanchua nhé. Chớ có nói câu e nên xem xét lại, mà bản thân BQT nên xem xét lại ý nhé.

4. Tranhai77

Tranhai77 Chánh tổng

- Trên cương vị lãnh đạo của cả 1 tập thể, chúng tôi không tranh cãi những chuyện nhỏ nhặt với bạn. Nếu tại thời điểm khác, những câu nói của bạn mang ý nghĩa xây dựng nhưng tại thời điểm này nó hoàn toàn mang ý nghĩa chọc ngoáy và hạ thấp uy tín của BQT cũng như tập thể CHHN.
    - Chúng tôi, BQT CHHN xem xét lại ở đây chính là nhìn nhận lại những gì đúng sai, làm được hay chưa được để PHỤC VỤ các thành viên CHHN tốt hơn, chứ không phải ngồi lục lại lịch sử trao quà Sinh nhật cho bạn. Nếu bạn không nhận được quà, bạn cũng không cần phản ứng gay gắt đến như vậy, đòi hỏi công bằng ghê gớm đến như vậy. Đến như chính bản thân tôi, sinh hoạt trong CHHN mấy năm nay, nhưng năm 2014 vừa rồi, lần đầu tiên tôi mới được BQT tặng mấy chục m Bảo. Tuy nhiên, điều hạnh phúc lớn nhất của tôi không phải vài chục m Bảo đó mà chính là những lời chúc, những hình ảnh mà ACE CHHN dành tặng mình. Đó mới chính là thước đo, tình cảm mà ACE dành cho và nhớ tới mình.
    - Chúng tôi sẽ cải tổ, tái cấu trúc, sắp xếp lại công việc trong BQT sao cho đáp ứng được lòng mong mỏi của tập thể ACE chứ không phải thay đổi bản chất những con người trong BQT CHHN. Tôi xin khẳng định lại một lần nữa, ACE BQT CHHN vẫn tiếp tục giữ vững quan điểm " CHHN cần Chất chứ không cần Lượng" nhưng sẽ phù hợp hơn với từng hoàn cảnh và từng con người cụ thể và sẽ áp dụng một cách khéo léo hơn trong những công tác ứng xử và hành động của BQT. Đây là bản sắc truyền đời của CHHN.
    - Chúng tôi kêu gọi ACE đóng góp ý kiến xây dựng tập thể vững mạnh hơn chứ không đồng nghĩa với những dè bỉu, bới móc, dựa vào những chuyện nhỏ để đánh giá và hạ thấp uy tín của BQT nói riêng và CHHN nói chung. Nếu bạn cảm thấy quá bất mãn, hoặc ACE BQT đối xử quá xấu với bạn, bạn có quyền xin ra khỏi CHHN và đi tìm một Bang Hội khác để tìm và đòi hỏi công bằng cho chính mình.
    - Người Hà Nội, hào hoa lịch lãm, ứng xử nhân văn nhưng khi cần quyết định một vấn đề gì, cũng không kém phần quyết liệt và mạnh tay so với các vùng miền hay dân tộc khác.

DẾ MÈN 80, lopking, cau_ut_mai_choi_11029 others thích điều này.
  5. DẾ MÈN 80

DẾ MÈN 80 TB Tài Chính

6. Già Làng 0nline

Già Làng 0nline Phó Ban TCSK

7. Ve_mùa_đông

Ve_mùa_đông Chánh tổng

"...Tôi xin khẳng định lại một lần nữa, ACE BQT CHHN vẫn tiếp tục giữ vững quan điểm " CHHN cần Chất chứ không cần Lượng" nhưng sẽ phù hợp hơn với từng hoàn cảnh và từng con người cụ thể và sẽ áp dụng một cách khéo léo hơn trong những công tác ứng xử và hành động của BQT..."
    Bản thân mình rất yêu quý và ủng hộ các bạn thuộc CHHN, đặc biệt những bạn trong BQT-ng vác tù và hàng tổng, vào lúc sóng gió chông gai này Ve_mùa_đông tặng các bạn 1 phương châm " Dĩ bất biến, Ứng vạn biến" . Hy vọng nhanh thấy con thuyền CHHN thong thả giong buồm ngao du:D:)

8. UHAAMD2021-30

UHAAMD2021-30 Chắn hội Hà Nội

Chào bạn,
    Từ lúc bạn xin rút khỏi CHHN thì đồng nghĩa với việc những trách nhiệm và quyền lợi của bạn không còn liên quan đến CHHN nữa. Nếu là người có lòng tự trọng và có cái đầu biết suy nghĩ thì trong lúc như thế này bạn không nên bới móc và soi mói. Dù sao thì CHHN cũng là 1 mái nhà mà bạn đã từng ở, khi thấy mái nhà bị dột thay vì chung tay với anh em lợp lại cho lành lặn thì bạn lại chạy ra ngoài tìm que về với ý định muốn chọc cho nó thủng thêm rồi bỏ đi. Các cụ xưa đã dạy: "Con không chê cha mẹ khó, chó không chê chủ nghèo"...

donguyen_khang, Hảitây_90, lopking14 others thích điều này.
  9. lythuong00

lythuong00 Chánh tổng

Bác đã dạy
    " Đoàn kết, đoàn kết, đại đoàn kết
    Thành công, thành công, đại thành công"
    ko lúc nào CHHN cần tình đoàn kết như bây giờ. đay cũng chỉ là thư thách thôi. em nhỏ tuổi nhưng góp ý chân thành. Chúc CHHN lớn mạnh hơn trước nữa

10. DẾ MÈN 80

DẾ MÈN 80 TB Tài Chính

Chú ah !

Cháu luôn kính trọng và coi chú như người cha, người chú trong gia đình, là bác cả trong chắn hội. Cháu chỉ là hàng con cháu. Nhưng có những vấn đề không phải cứ người lớn nói là đúng hết và cũng có vấn đề ko phải trẻ tuổi nói là sai.

12 năm phổ cập giáo dục cháu học chuyên về Khối A, niềm đam mê của cháu là những con số nên cháu thiên về thực tế hơn chú ah. Hồi đi học cháu sợ nhất môn Văn, có lẽ vì nhược điểm này mà cháu phải công nhận văn nói cũng như văn viết của cháu không được hoa văn, không được chau chuốt, bóng bẩy. Đến giờ phút này nhiều khi viết bài cháu vẫn phải Search Google - tra từ điển để chỉnh sửa từ ngữ cần dùng. Mặc dù cẩn thận là vậy cũng vẫn chưa thể chính xác tuyệt đối. Nếu bài viết trên của cháu có ngôn từ gì làm tổn thương đến chú cháu xin chú hai từ Đại xá ah.

Giờ cháu cũng nhận ra hình như thời gian cháu dành cho niềm đam mê CHHN là hơi nhiều. Có lẽ, à mà không, phải là chắc chắn, chắc chắn thời gian tới cháu sẽ giảm dần và chuyển quỹ thời gian rảnh đó sang niềm đam mê đọc sách mà cháu lãng quên gần chục năm rồi. Cuốn sách đầu tiên cháu sẽ tìm đọc lại là cuốn "Tâm lý con người".

11. vothuong47a

vothuong47a Chánh tổng

Thằng Bẹm mình nói hay quá cơ, chắc ngày xưa chuyên Văn đây:)):)):))

12. vothuong47a

vothuong47a Chánh tổng

Gửi ACE CHHN
    Thú thực đọc xong các bài viết trên Diễn đàn lòng em buồn không tả nổi, chẳng lẽ bao nhiêu công sức xây dựng của cả 1 tập thể chẳng lẽ bỏ đi không? Vẫn biết ở đời lúc thịnh lúc suy, lúc suy rồi phải tìm tòi cái mới để thay đổi, để phục hưng và phát triển, quy luật tạo hóa là vậy.
    Còn nhớ ngày xưa lúc em làm đơn xin tham gia vào CHHN, lúc chờ xét duyệt cứ vào bàn chơi gặp ai em cũng hỏi bao giờ em có quyết định chính thức, và khi có quyết định chính thức rồi lại thêm 2 tháng thử thách. Em còn nhớ như in hôm đi Off vào tháng 9/2013 khi đó em là TV chính thức, mặc dù đang đi thực tập ở BV Bạch Mai em đã trốn 1 buổi thực tập (Khi đó nghỉ 1 buổi là không được thi, may sao hôm đó không điểm danh) lần đầu tiên em được gặp các ACE trong chắn hội. Anh Khoai còn hỏi em nick gì? em bảo em vothuong47a thì anh bảo à người hay làm thơ đây mà, còn chú lamtythoi thì bảo chuyên gia lô đề học. Lần đầu tiên em biết anh Hamvui, anh Nick 75, anh Hoàng long, anh Tàn, chị Dế, Cọp, vợ chồng nhà chuối,.... Qua thời gian được giao lưu với các anh em, lại được sự chỉ bảo nhiệt tình của anh nick75, anh Tàn, Dương Minh Châu, anh Chắn cạ Gialai,... mà em trưởng thành hơn. Và để rồi được lên Diễn đàn chém gió, giao lưu vui biết bao. Qua CHHN em lại được biết đến các ACE của CHLT, CHKB em mới thấy tình người, tình anh em thật trân trọng đáng quý.
    Qua bài viết này em chỉ muốn nói với toàn thể ACE trong CHHN 1 câu: "sống trên đời cần có 1 tấm lòng, để làm gì em biết không? Để gió cuốn đi" Chỉ cần có tấm trân tình mọi nghi ngờ, hiềm kích sẽ bay đi nhưng tình người còn mãi.
    Hãy chung tay xây dựng CHHN ngày 1 vững mạnh.
    P/S: Nếu sau này CHHN có tan giã, nhưng trang mạng sandinh vẫn còn thì em vẫn mãi là 1 TV của CHHN, em vẫn xin phép được đeo cái avata màu vàng mãi mãi

Chỉnh sửa lần cuối: 21/4/15
  13. Tranhai77

Tranhai77 Chánh tổng

ACE !

- Thật buồn và nao lòng khi những người bạn không phải là thành viên CHHN như Ve_mua_đong, lythuong00... Lại là những người đứng len cổ vũ, kêu gọi tình đoàn kết của CHHN trong khi đó những thành viên chính thức CHHN như Tàn_Chi_Lệnh, Lamtythoi, Sanchuacaotrung... Lại lựa chọn cách rời bỏ hoặc bới móc những chuyện nhỏ của BQT.

Sống sao cho vừa cho phải
    Sống sao cho không hổ thẹn với lòng.

- Tôi thay mặt ACE BQT CHHN kêu gọi ACE đoàn kết và chung tay đóng góp xây dựng để CHHN ngày càng phát triển nhưng đối với bất kỳ thành viên nào sau khi suy nghĩ thật chắc chắn mà dẫn tới quyết định rũ áo, chạy trốn và không dám đối mặt với khó khăn thời điểm này có thể tiếp tục rời bỏ khỏi con tàu CHHN. Con tàu CHHN buồm đã giương bề phía trước, chỉ cần những người giữ chặt dây kéo đảm bảo chắc chắn giữ cho con tàu khỏi chòng chành để băng băng về đích. Kể cả CHHN còn lại không nhiều những thành viên tâm huyết cũng vẫn sẽ đảm bảo mục tiêu CHHN là một khối gắn kết bền vững. Khi con tàu đã căng lái, không một sóng ghềnh nào có thể ngăn cản được bước tiến của con tàu!

Trân trọng,

14. NOBITA 595

NOBITA 595 Chánh tổng

>:D<:-bd>:D< Về với đội của Nobi nào =))

donguyen_khang, dungmolang_Tàn Chi Lệnh_ thích điều này.
  15. Củ khoai lang

Củ khoai lang Tôi yêu Sandinh

ok tranhai77. Ca nhân Mình sẵn sàng làm bất cứ mọi việc để xây dựng CHHN . nếu ban quản trị cần nhân sự cho tổ chức sự kiện hay vieecj gi vv. Gọi mình , cho mình tham gia với nhé. có một số bất đồng chính kiến trong chắn hội trong thời gian vừa qua, mong tất cả mọi người bỏ qua đi, rồi mọi ng sẽ hiểu nhau thôi, lên đây ae để vui chơi giải trí thôi mà

lopking, cau_ut_mai_choi_1102, lythuong006 others thích điều này.
  16. _Tàn Chi Lệnh_

_Tàn Chi Lệnh_ Tiêu Dao Hội

:-SS:-SS:-SSVề với đội của Chú để đi bắn máy bay à?Anh :|

nick75 thích điều này.
  17. Củ khoai lang

Vâng cảm ơn anh, Con thuyền chắn hội Hà Nội lại t hong thả ngao du, có gì đâu mà chông với gai, bát với đũa còn có lúc xô nữa là cả chắn hội, :D anh em vẫn là một nhà anh ạ ..

lopking, cau_ut_mai_choi_1102, DẾ MÈN 806 others thích điều này.
  18. Củ khoai lang

Tối nay hai trận bán kết giải Lèo Tôm, Chắn Hội Hà Nội mình có đến Năm thành viên tham gia hai trận bán kết.
    anh chị em chắn hội vào cổ vũ nhé. cặp song Củ tối nay ăn thua đủ với Lèo Tôm, nếu thành công trận chung kết đến 90% là trận derby Chắn hội Hà Nội o:-)

19. DẾ MÈN 80

DẾ MÈN 80 TB Tài Chính

Sống cho đúng bản chất của mình, đừng thấy ai hơn thì đố kỵ, ghen ghét rồi tự rước họa vào người,... may là mình không mắc căn bệnh Chu Du #:-S

Gửi tặng ACE câu chuyện ý nghĩa, chữ hơi nhiều ACE cố gắng đọc và ngẫm nhé :

Cái chết của Chu Du

Đọc Tam quốc, ai cũng biết đến nhân vật Chu Du, vì ghen tỵ với Khổng Minh mà hộc máu chết ( theo truyện, không phải lịch sử). Đó là cái chết vì đố kỵ, mang đậm màu sắc của văn hoá Trung Hoa. Tony thích văn hoá Miên Thái, hào sảng và phóng khoáng, bao dung và thiệt tình, văn hoá này ảnh hưởng khá rõ ở miền Tây Nam Bộ. Chẳng hạn như vùng Cà Mau, trong làng ai có gì vui như đỗ đạt, trúng số, trúng lúa, thăng chức...thì hầu như cả làng bưng đồ đến, đổ bánh xèo, uống gụ, chung vui mừng rỡ một cách thật lòng. Tỷ lệ người nhiễm virus Chu Du không phải là không có, nhưng ít hơn, do xung quanh mọi người ít so sánh hơn thua. Vì là vùng đất mới nên người ta phải đùm bọc nhau trong những ngày gian khó đi mở cõi, đau thật với nỗi đau chòm xóm, vui thật với niềm vui của người khác, hằn trong suy nghĩ qua nhiều thế hệ, thành nét hào sảng phương nam. Không có chuyện giả lả giả tạo, ăn nói cho hay nhưng trong lòng nghĩ khác, chỉ muốn mình hơn, còn mong ai cũng te tua, nghèo khổ, dốt nát, xui xẻo, xấu xí.

Tony có khá nhiều bạn từng là những người bạn thật tốt. Nhiều lúc thời sinh viên, Tony đói xanh mặt, qua nhà trọ của bạn mượn tiền, bạn chỉ có 20 ngàn, bạn chia cho một nửa. Ra trường, nhóm bắt đầu chia rẽ, vì ai đó khó chịu khi đứa khác tìm được việc làm ngon hơn. Rùi rạn nứt khi bạn cùng nhà trọ mua nhà ở thành phố. Sự bực bội dâng đến đỉnh cao, mời đi tân gia là không đi, hay đi cũng qua nói vài câu xỉa xói móc méo. Ngồi lầm bầm, kiểu mẹ tức muốn chết, mình vẫn còn nhà trọ mà nó đã chung cư cao cấp. Rùi chấm dứt quan hệ.

Khi facebook ra đời, âm thầm theo dõi. Thấy bạn post tấm hình nhà mới, 2 đêm mất ngủ, ra sân đá thúng đụng nia, quánh mèo quánh chó, khiến chó mèo tàn tật hết trơn. Thấy cô bạn post status đi Mỹ du lịch với chồng, nói cái con nhỏ này ăn gì mà may mắn thế, mất ngủ 3 đêm. Tất cả stt đều không bấm like, chỉ đọc. Rồi một ngày anh bạn post status mất việc, thì lòng vui mừng khôn xiết, lần đầu tiên bấm like. Rồi thấy cô bạn post status ly hôn, ôi trong lòng vui sướng biết bao, cho chừa, cái tội hôm bữa khoe đi Mỹ với chồng nha mậy, nhảy vô comment, ghi đại loại như " sao vậy bạn ơi, có cần gì thì mình giúp" mà trong lòng thì ngược lại, hả hê, vừa tắm vừa hát vang. Đi nhậu lúc ngà ngà say, nghe bạn nói " tôi vái ông bà cho ông A rớt máy bay chết cho rồi, nhìn chiếc máy bay riêng của ông ý mà ngứa mắt. Còn ông tỷ phú B, ông đó mà phá sản, tôi mở tiệc ăn mừng", sản phẩm công ty ông ấy tôi tẩy chay lâu rồi, mua làm giàu cho ông ấy à? Đi khách sạn ngủ vừa bật máy lạnh vừa mở cửa sổ cho thoáng, tiền điện khách sạn trả chứ mình đâu, chủ khách sạn giàu quá nên mở nước chảy cả đêm cho nghèo bớt, cho "lại tiền".

Phụ nữ thành đạt nào cũng bị gán câu "ôi cái con đó tài năng gì, nó cặp với ông này ông kia mới được như vậy". Lúc này, sự đố kỵ không còn bình thường nữa, nó đồng nghĩa với cái ác, cái vô lương. Nhiểu người với bệnh tiểu nông này dai dẳng, dù có chức vụ, học vị học hàm, có tiền có bạc, có vợ đẹp con khôn, vẫn mang văn hoá Chu Du ấy trên người, tự làm khổ mình ghê gớm. Mình không chọn được nơi sinh ra, không tránh được văn hoá địa phương ảnh hưởng, nhưng mình hoàn toàn có thể nhận ra và từ bỏ văn hoá cũ và không văn minh.

Tony có anh bạn học chung, tên X. Rất thân vì lúc cơ hàn, cần gì cũng giúp. Nhưng tính ganh đua cũng lớn. Không phủ nhận tính ganh đua cũng có mặt tích cực, đó là động lực để không thua kém bạn bè. Việc Tony nói 2 ngoại ngữ lưu loát khiến anh lao vào học như điên, tối nào cũng đến 2 trung tâm để luyện. Có lần cô giáo yêu cầu đọc cuốn "Tư Duy Lại Tương Lai" và nộp bài cảm nghĩ, Tony lùng nhà sách hẻm có, mới qua nhà anh mượn. Anh trả lời, gì chứ sách tuyệt đối không cho mượn, Tony nói vậy bạn đi chung với tôi, tôi ra tiệm photocopy sao chụp 1 bản chỉ mất 15 phút thôi, bạn nhé, giúp tôi đi. Nhưng X nói không là không, khiến Tony không nộp được bài, nhưng cũng tốt nghiệp được. Năm 2006, qua chơi thấy Tony mua ô tô đi lại, anh tự nhiên chép miệng "sắm ô tô rồi à" rồi bỏ về ngay lập tức, về nhà vô phòng, bật đèn, tóc xoã rũ rượi, không ăn không uống không nói không cười mấy hôm liền. Anh cũng có ô tô, nhưng anh lại không muốn bạn bè có. Anh sống hạnh phúc, nhưng muốn bạn bè ly hôn hết, nên ai gặp anh than vãn chuyện chồng con thì anh khuyên nên bỏ vợ bỏ chồng, sống như thế làm gì, "như tôi tôi cũng bỏ". Anh khoẻ mạnh nhưng muốn mọi người bệnh tật để không hơn anh. Ai than vãn chuyện việc làm thì anh khuyên nên bỏ việc, đóng cửa công ty. Anh ngăn không cho mọi người học lên cao hay khởi nghiệp, mầm mống "cái gì có nguy cơ hơn tôi" là phải triệt tiêu sớm. Nhiều bạn đọc bài hay nhưng không dám bấm like hay share, lỡ đứa khác đọc được, "nó mà giỏi hơn chắc chết".

Này các bạn trẻ. Nếu bạn có tính trên, hãy suy nghĩ kỹ và dừng lại. Nếu không, nó sẽ uổng phí một đời người vì không làm được nghiệp lớn. Nếu tránh xa được bạn có thể loại này, còn nếu bắt buộc phải chơi, thì cố gắng giấu mọi thứ mình có như mèo giấu "hàng hoá Tony đang kinh doanh", vì nếu để họ thấy sẽ ảnh hưởng đến sức khoẻ, nặng thì hộc máu chết như Chu tiên sinh ấy chứ chẳng phải đùa. Bạn Nam nói, 2 vợ chồng nó nghe tin bạn X tới thăm nhà là phát hoảng. Vì X tới, sẽ đảo mắt nhìn quanh, nếu thấy nhà Nam có mua sắm cái gì mới, X về giận, phát bệnh. Nên vợ chồng nó dọn dẹp bắt mệt. Phải gửi xe hơi đi chỗ khác, giấu cái tivi xịn vào phòng, quần áo pyjama bóng loáng phải cất, phải lập tức mặc áo cụt quần què vào, gia nhân giúp việc phải lập tức ra khỏi nhà, đi lánh mặt, núp ngoài bờ rào biệt thự. Thằng Nam phải lập tức nhảy xuống lau nhà, con vợ phải ngồi nhặt rau, vú móm lòng thòng, tóc rối bù, vợ chồng giả bộ chì chiết nhau chuyện tiền bạc, con cái nó phải vọc đất vọc cát, mũi miệng phải lem nhem. Đang ăn tôm cua thì phải cất ngay, lôi rau muống nước mắm ra. Gương mặt phải teo tóp hốc hác, không được phúng phính trắng hồng, X không thích, giận.

Cũng mấy lần bạn nhậu nói mày biết doanh nhân ABC không, lúc hạc chung với tao, rớt lên trượt xuống, thi ĐH có 3 điểm, ngu lắm mày ạ. Chuyện quá khứ là quá khứ. Lúc nhỏ người ta hạc kém, nhưng sau này, cả quá trình tự đào tạo của họ, mình đâu có biết. Để có được sự nghiệp đó, người ta đã phải thức khuya dậy sớm thế nào, bạc tóc tính toán ra sao, chết bao nhiêu nơ ron thần kinh ...và sẵn sàng chịu n cái rủi ro. Để có được giải thưởng nào đó, người ta đã phải hy sinh những thú vui cá nhân, đã phải dùi mài kinh sử tập luyện quần quật thế nào, mình đâu có biết. Chỉ thấy thành quả và thay vì mình cũng cố gắng đạt được, lại sinh ra lòng ghen ghét, một cách rất Chu Du.

Người mình cũng ít công nhận tài năng của nhau. Không chịu thừa nhận trên đời, có những con người, tạo hoá cho họ khả năng hơn, và dĩ nhiên họ sẽ thành công hơn. Nhà văn Châu Á ít ai đọc tác phẩm của người khác, chỉ say sưa đọc đi đọc lại văn mình. Nhà báo hay vài người biết viết lách cũng vậy, không ai đọc ai, nên đề tài viết ngày càng teo tóp, bó hẹp, tư tưởng càng ngày càng bảo thủ. Nếu có thì ráng moi móc chê bai nhau cho được, dù chỉ là một lỗi nhỏ xíu. Vì vậy, khi đồng nghiệp được quốc tế công nhận, họ gần như hoá điên. Phần lớn nhà văn Trung Quốc cho rằng Mạc Ngôn bỏ tiền ra mua giải Nobel, cô lập ông. Các nhà văn trẻ TQ còn thành lập hiệp hội anti- Mạc Ngôn, gửi đơn thưa kiện, chưa có tiền lệ trong lịch sử Nobel, làm tụi Tây không hiểu chuyện gì xảy ra ở văn hoá đó. Ở Hàn Quốc cũng vậy, cứ có 1 cuốn sách best seller và lập tức xuất hiện 1 nhóm người anti, kiện tụng, chỉ ngay cho dư luận thấy có 2 lỗi chính tả, 5 lỗi đánh máy, nhiều người hâm mộ nó quá là không được.

Trí tuệ thay vì đi làm cái gì đó hay ho cho đời, lại suốt ngày đả phá người khác, thiệt uổng. Ở Trung Quốc, ngày 1 bạn đồng môn nhận giải quốc tế quốc gia, thì cũng là ngày bệnh viện tâm thần nhận cả chục bệnh nhân vào khám, cũng toàn các bạn cùng lớp chuyên lớp chọn, vì tức tối mà sinh ra tâm bệnh, ngồi bứt tóc móc mắt, xé quần xé áo thật thảm thương.

Cũng là máu mủ ruột rà, nhưng cư dân Hồng Công lại hoàn toàn không bị cái bệnh này chủ yếu do văn minh phương tây trong giáo dục. Nên các bạn muốn thoát cái bệnh này, hãy vả vào mặt mình mấy cái nếu sợ người ta hơn. Mình phải sống thoáng đạt lên, nghĩ lớn lên, để vóc dáng cao to, lưng thẳng, ánh mắt nhìn trực diện, ăn nói hào sảng và có một tâm hồn vĩ đại.

Để kể nghe, hôm bữa họp lớp, có mặt anh X. Anh lại xách mé, ảnh nói nghe đồn Tony dạo này đi nước ngoài như đi chợ ấy nhỉ. Tony chỉnh ngay, cái này là không đúng. Anh nói thế không có tiền đi đâu à, làm ăn không được à, sắp phá sản rồi à, tan cửa nát nhà rồi à, nói thật đi để bạn bè lo cho. Mọi người há hốc mồm nhìn. Tony mới giải thích. Năm rồi Tony đi nước ngoài 20 lần, trong khi đi chợ có 1 lần, so sánh vậy là khập khiễng. Cái anh hỏi, ủa vậy giờ phải nói sao, Tony nói là lần sau phải nói " dạo này Tony đi nước ngoài như đi siêu thị ấy nhỉ". Vì Tony, cũng hay đi siêu thị.

chu du.

20. THƯ CHÚC MỪNG

Hanoimuathuvang xin gửi lời Chúc Mừng tới CHHN đã có 3 thành viên Ưu tú lọt vào trận Chúng Kết của Giải đấu Lèo Tôm .

Chúc Mừng 3 anh , Vuive12 , langtukhongnha, Củ Khoai Lang . 3 anh là những người mà hanoi rất yêu quý và luôn ngưỡng mộ , ngưỡng mộ về phong cách chơi trên bàn chắn lẫn phong cách chơi ngoài đời.

3 anh xứng đáng có mặt tại trận Chung Kết giải đấu Lèo Tôm lần này .

Qua đây hanoimuathuvang xin đề xuất với BQT CHHN có phần thưởng nho nhỏ để khích lệ tinh thần thi đấu cho 3 thành viên trên khi các anh bước vào trận Chung Kết sắp tới .

Chúc Toàn thể ACE CHHN luôn mạnh khỏe , gia đình hạnh phúc và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống .

Tôi yêu CHHN , CHHN luôn trong trái tim tôi . :x:x:x**==**==**==

Thân !!!

Chỉnh sửa lần cuối: 21/4/15
    Cọp Cái, cuchuoihn, 09662291869 others thích điều này.