Cách xướng ù trong sân đình

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Trợ giúp' bắt đầu bởi Policia, 27/7/12.

Trạng thái chủ đề:
Các thành viên không thể bình luận.
  1. Policia

Policia Học chơi

Mình mới chơi trong sân đình, cũng biết đánh chắn tí chút, nhưng thấy trong này có nhiều cách xướng ù mà mình chưa nghe thấy bao giờ, VD: nhà lầu xe hơi, ngư ông câu cá ... Có bạn nào hướng dẫn giúp mình những cách xướng ù như trên hoặc có thư mục hướng dẫn thì chỉ giúp mình với?
    cho mình hỏi thêm, nếu không xướng hoa rơi cửa phật mà xướng bạch thủ chì thì có thiệt thòi gì không? Xin cảm ơn trước

kunang1, xuanthanquyenca001 thích điều này.
  2. Tào 1

Tào 1 Chắn hội Hà Nội

3. Policia

Policia Học chơi

cảm ơn bạn nhiều!

4. Policia

Policia Học chơi

Các bạn cho mình hỏi thêm là: nhà dưới đánh quân bài đầu tiên, mình không ăn, bốc quân đầu tiên trong nọc lên cửa chì thì mình ù bạch thủ. Vậy có phải là sẽ xướng: chì bạch thủ địa ù???

5. luyenchan_03

luyenchan_03 Học chơi

Theo lệ làng của sân đình hiểu thế này cho đơn giản nhất : Cước địa ù là Bạn ù cây đầu tiên của quân bốc nọc cộng bài bạn không có cái ( có cái thì thôi ) ...cộng bài bạn có gì thì xướng thêm cước ấy ..OK

6. ali33vn

ali33vn Chắn hội Hà Nội

Theo mình an toàn nhất là đừng xướng cước địa ù, dịch thì thêm có 1 điểm mà xướng sai thì ...:((

DẾ MÈN 80 thích điều này.
  7. toanruoi13

toanruoi13 Học chơi

Trường hợp này được xướng địa ù bạn nhé. Khi nào đi qua cửa chì của mình rồi thì mới ko ù địa ù thôi. Tại cửa chì của mình thì vẫn địa ù như thường!

mod09 thích điều này.
  8. Policia

Policia Học chơi

hôm nay vừa đền 1 ván địa ù, do mình cầm cái, đánh ra, nọc bốc lên bạch thủ, xướng địa ù nên bị bắt báo.
    Vậy tổng kết lại câu hỏi phía trên của mình là vẫn hô chì bạch thủ địa ù được phải không các bạn?

9. crom1

crom1 Chắn hội Hà Nội

Người có cái chỉ có thiên ù chứ ko có địa\:D/Ù địa ù là chưa có cây bài nào qua cửa mới đc tính ù đúng=D>

10. ilikethemove

ilikethemove Học chơi

Sau khi đủ điều kiện ù hoa rơi cửa phật thì xướng ntn? Chỉ xướng "hoa rơi cửa phật" hay phải xướng cả "chì bạch thủ hoa rơi cửa phật"?

11. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Cả 2 cách trên đều được , nhưng tốt nhất bạn nên xướng cách 1 Hoa rơi cửa phật là chuẩn nhất >:D<
    Chúc bạn chơi vui !

12. hanoi73

hanoi73 Học chơi

13. _Thu Hương_

_Thu Hương_ Chắn hội Lèo Tôm

bạn vào đây nhé :D
    bạch thủ chì được 15 điểm
    hoa rơi cửa phật được 25 điểm
    theo bạn có thiệt thòi gì không ;;) ;))

DẾ MÈN 80đỗ thành chung thích điều này.
  14. Cụ Lý chờ chi chi

Cụ Lý chờ chi chi Lý trưởng

khác nhau bạn ơi, bạch thủ chì là bạn có thể ù bạch thủ chì con nào cũng được, còn hoa rơi cửa phật bặt buộc bạn phải ăn ngũ vạn dưới chiếu và ù bạch thủ chì nhị vạn đó là phần thưởng gò cước ko có gì thiệt đâu. cố gắng ăn ngũ vạn rồi ù bạch thủ nhị vạn hoặc bát vạn sẽ được hoa rơi cửa phật, cá lội sân đình. chúc bạn may mắn .:)

15. Policia

Policia Học chơi

cảm ơn bạn nhiều!

16. Đinh Liệt

Đinh Liệt Học chơi

17. luongthuytien

luongthuytien Lý trưởng

Tiện thể các pác cho em mượn topic này hỏi luôn:
    Ví dụ: bài có 3 con ngũ vạn, 2 con tứ vạn, chờ bạch thủ nhị vạn
    1 con ngũ vạn hạ xuống chiếu ăn ngũ sách (hoặc ngũ văn), nhị vạn lên cửa chì thì xướng : "nhà lầu xe hơi hoa rơi cửa phật - hoa rơi cửa phật" có đúng không ạ, cước này được tính bao nhiêu điểm???

18. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Nhị vạn chì bạch thủ thì OK>:D<
    Cước này 57 điểm !
    Cho đến giờ này chưa chắn thủ nào trên Sân đình chơi 4 người ù được cước này cả
    Chúc bạn ù được cước này :-*

hatanhtach thích điều này.
  19. sơn rừng 2802

sơn rừng 2802 Học chơi

cho mình hỏi: tại sao trên bài có ngũ vạn mà mình ù chì BT nhị vạn, khi xướng là hoa rơi cửa phật thì bị bắt báo là sao?

thanchetgoitenmay thích điều này.
  20. Củ khoai lang

Củ khoai lang Tôi yêu Sandinh

Trên bài là sai :D ..ngũ vạn phải ở dưới chiếu...Ok xem thêm

mod09 thích điều này.
Trạng thái chủ đề:
Các thành viên không thể bình luận.